Ngắm chụp bằng LCD ở máy dSLR

Các thớt khác của starnt

vitinhductan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
"Lúc dùng máy dSLR, em cũng khó chịu vì phải ngắm qua cái viewfinder nhỏ tí. Càng khó chịu khi em còn phải đeo kính nữa Nhưng càng dùng càng thấy ích lợi của nó. Công nghệ LiveShow chưa bít sau này thế nào, nhưng hiện giờ em thấy nó vẫn quá ít ích lợi Có khi còn có hại "
hì hì Bác Mycamel đùa hay sao thế nhỉ ,cái Viewfinder có cần gạt bé xíu bên cạnh để chỉnh mắt cận mà ,cần gì bác phải mang kính .Còn các bác biết sao mấy bác phó nháy vẫn thích nhìn sang lỗ bé xíu ý không ? Xin trả lời giúp nhé : 1 -- là nhìn qua lỗ bé xíu thấy 1 khung trời vĩ đại , 2--- Các bác ấy muốn bảo vệ bản quyền đó mà ,chẳng ai thấy bác chụp gì ngoài ống kính nhé

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Công nhận các bác này bảo thủ ghê gớm,

Thông thường các bác cầm máy chụp (handheld) thì mấy ai lại đưa cái thân máy + ống kính nặng mấy kg ra xem live preview để chụp - có mà quá bằng thể dục dụng cụ. Ngoài ra hành vi đó lại giống các cụ phụ lão, các cháu nhi đồng chụp a-ma-ơ bằng máy digicam :D

OK, Cái lỗ bé xíu đó vẫn có ở dòng máy dSLR có live preview, rất tốt, các bác cứ việc nhòm qua; còn cả cái cửa sổ to đùng bằng cái LCD21' khi người ta kết nối ra computer để ngắm trước khi chụp thì nhiều người rất thích vì có thể bố trí máy ở những vị trí rất khó ngắm qua viewfinder hoặc ngắm nhiều rất mệt.

Tuy chưa hoàn thiện nhưng đã dùng được rồi, các bác nhớ để dành 6000$ rinh 1 em MkIII về.

TreoLove

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tôi chỉ bổ sung 1 ý: chụp live view mà nhìn qua LCD không chuẩn xác do màn hình LCD chưa thể đáp ứng tốt trong mọi điều kiện thì thà không có còn hơn. Ai đã từng xem lại hình trên LCD dưới trời sáng thì hiểu ý tôi muốn nói gì.

Làm gì mà báo giá Mk III tới những $6000 vậy starnt? Tính đi buôn sao? :) $4500 mà em còn đang suy nghĩ nữa, $6000 thì hoặc em chạy mất dép hoặc làm luôn cái Ds Mark II.

pvnguyen

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bác Treolove nói quá Chính xác

Nếu các bác ngắm = viewfinder của máy DSLR Fullframe thì sẽ thấy đã y như ngắm khi xài máy film.
cực rộng và sáng luôn

Tôi chỉ bổ sung 1 ý: chụp live view mà nhìn qua LCD không chuẩn xác do màn hình LCD chưa thể đáp ứng tốt trong mọi điều kiện thì thà không có còn hơn. Ai đã từng xem lại hình trên LCD dưới trời sáng thì hiểu ý tôi muốn nói gì.

anhtuan5976

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình bị cận trên 5 diop nhìn qua viewfinder vẫn phải đeo kiếng, nhưng áp như vậy chụp mới chắc tay, công nhận ko có LCD thì 1 số trường hợp bó tay thật, cứ đưa máy chụp đại thôi.

Vẫn chưa có cách nào khắc phục àh :D , đọc cái tiêu đề làm mình cứ tưởng

Luuthanhtrung

NHẬP HỘI
kể chuyện vui, hồi mới có con d70 đi chụp về hí hửng lắm vì nhìn lcd preview thấy sáng trưng mà không kiểm tra histogram về chuyển qua máy tính thì thấy thiếu sáng hết trơn kết quả là khử noise bằng PS gần chết.

Có bác nào thử đi chụp thể thao bằng LCD xem. :D.

Bác này nói thế nào ý, hay là chưa cầm máy bao giờ nhưng nói cho vui. Nikon D70 làm gì có tính năng ngắm ảnh sống (live view). Đến D70s, D80 cũng chưa có. Phải đến D90 mới ra đời cái live view đầu tiền. Nhưng mà các Nikonfans lại phản đối kịch liệt cái tính năng này. Hỏi ai dùng D90 cũng đều thấy bảo: giá nó bỏ tính năng này đi để bớt tý giá thành thì anh em hoan nghênh hơn nhiều.

min18vn

BÁN HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
mấy bác vui thật, tô píc từ năm 2007 mà móc lên tranh luận

hoicham

^^!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
mấy bác vui thật, tô píc từ năm 2007 mà móc lên tranh luận

Nói thật là lúc em nhìn cái topic này cũng giật mình, Nếu mà thích dùng live view để chụp thì tốt nhất mua máy KTS bt or mấy máy kiểu dạng canon G10 mà dùng, Chẳng hiểu bác chủ mua DSLR làm gì nữa T.T

Thấy com giống spam quá ^^! Mod close topic này lại thì tốt :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Muốn đồng hồ cơ Đức giá bình dân ở Hà Nội thì chọn loại nào các thầy?
Tại sao Bentley mác Đức lại rẻ thế ạ?
Cảm ơn các thầy!