Ngày đầu tiên của năm mới. Những thói quen khó bỏ ;-)

Các thớt khác của Thế Anh

Thế Anh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng hai 2008 lúc 08:36
Ngày đầu tiên của năm mới, mọi người quen làm gì ?

Mình đi chùa Đỏ đầu tiên. Tiếp đó là đền Bia Bà, thôi thì năm mới chưa biết được nhiều hay ít, kiếm đủ hay thừa cứ cần cái đỏ trước đã. Cứ có may mắn thì mọi thứ sẽ được phải không ? :D Năm mới đi chùa, thói quen này cũng hai mươi mấy năm rồi.

Giao thông trong Hà Đông ngày hôm nay ko cần đội mũ bảo hiểm. Thành phố nhỏ mà. Công an quen hết rồi, ngày thường đông người cũng ngại phải gọi điện, chứ ngày Tết thì..:D Thói quen này cũng hai mươi mấy năm, Tết nhất chẳng nhẽ...

Cuối cùng có thể về quê (cách Hà Đông 10km). Quê mình thì thoải mái đốt pháo ngày Tết. Đừng ngạc nhiên. Ở đây đốt pháo chính quyền ko can thiệp. Lý do là đây là làng trùm làm pháo của Việt Nam. Ngày xưa ai cũng làm để bán, giờ cấm rồi thì cũng phải cho đốt vài bánh ngày Tết chứ. Thú vị gì bằng cái cảm giác châm lửa cho bánh pháo, rồi nghe tiếng pháo nổ hả ? Hai mươi mấy năm nay vẫn cái thói quen ấy, cũng không bỏ được :D

Tóm lại ngày Tết vẫn là ngày Tết, thói quen cũ vẫn là thói quen cũ. Như thế mới truyền thống lâu bền :eek:

dungdtxd

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng hai 2008 lúc 08:51
Quê em cách quê bác 300km nhưng lại cũng giống quê bác. 8h tối truyền hình còn còn phát nghị định 406 của Chính phủ nhưng giao thừa xong ra đường không nhìn thấy đường vì khói pháo

yan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng hai 2008 lúc 09:43
Thói quen của gia đình nhiều năm nay:
+ Cả nhà thức đón Giao thừa, đúng giờ chuyển giao năm mới năm cũ...Cả nhà lì xì và chúc nhau.
+ Tiết mục sau đó là xé gà + uống rượu vang đỏ.
+ Sáng sớm mùng 1 má dậy sớm mua muối, đun nước với rau mùi để cả nhà rửa mặt thơm tho trước khi ăn bữa cơm đầu năm.
Sau thủ tục đó mọi người mới được ra khỏi nhà, nhưng thường thì xem TV cho hết buổi sáng mùng 1 vì rất sợ xông đất nhà nào đó!!!

Thế Anh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng hai 2008 lúc 17:19
Thói quen của gia đình nhiều năm nay:
+ Cả nhà thức đón Giao thừa, đúng giờ chuyển giao năm mới năm cũ...Cả nhà lì xì và chúc nhau.
+ Tiết mục sau đó là xé gà + uống rượu vang đỏ.
+ Sáng sớm mùng 1 má dậy sớm mua muối, đun nước với rau mùi để cả nhà rửa mặt thơm tho trước khi ăn bữa cơm đầu năm.
Sau thủ tục đó mọi người mới được ra khỏi nhà, nhưng thường thì xem TV cho hết buổi sáng mùng 1 vì rất sợ xông đất nhà nào đó!!!
Ko thấy bạn nhắc đến việc cúng cơm buổi sáng ? Gần 30 năm nay, sáng 1 Tết mở mắt ra là nghe thấy tiếng bố mẹ nấu nướng làm cỗ cúng buổi sáng. Lại nhớ việc chưa làm xong của mình là tìm 1 người biết về nhà nấu cỗ Tết..hic hic :mad:

Mua dầu muối thì đúng là cái đầu tiên cần mua vào đầu năm rồi. Nhưng ai cũng phải mua thì có lẽ đúng hơn nhỉ ? Mình vẫn hay đổ xăng vào ngày Tết :D

7 Tháng hai 2008 lúc 17:33

Mình đi chùa Đỏ đầu tiên. Tiếp đó là đền Bia Bà, thôi thì năm mới chưa biết được nhiều hay ít, kiếm đủ hay thừa cứ cần cái đỏ trước đã. Cứ có may mắn thì mọi thứ sẽ được phải không ? :D Năm mới đi chùa, thói quen này cũng hai mươi mấy năm rồi.

Giao thông trong Hà Đông ngày hôm nay ko cần đội mũ bảo hiểm. Thành phố nhỏ mà. Công an quen hết rồi, ngày thường đông người cũng ngại phải gọi điện, chứ ngày Tết thì..:D Thói quen này cũng hai mươi mấy năm, Tết nhất chẳng nhẽ...

Cuối cùng có thể về quê (cách Hà Đông 10km). Quê mình thì thoải mái đốt pháo ngày Tết. Đừng ngạc nhiên. Ở đây đốt pháo chính quyền ko can thiệp. Lý do là đây là làng trùm làm pháo của Việt Nam. Ngày xưa ai cũng làm để bán, giờ cấm rồi thì cũng phải cho đốt vài bánh ngày Tết chứ. Thú vị gì bằng cái cảm giác châm lửa cho bánh pháo, rồi nghe tiếng pháo nổ hả ? Hai mươi mấy năm nay vẫn cái thói quen ấy, cũng không bỏ được :D

Tóm lại ngày Tết vẫn là ngày Tết, thói quen cũ vẫn là thói quen cũ. Như thế mới truyền thống lâu bền :eek:
Công an quen hết, chính quyền lơ là, người dân thì coi thường pháp luật quá;)

yan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng hai 2008 lúc 19:21
Ko thấy bạn nhắc đến việc cúng cơm buổi sáng ? Gần 30 năm nay, sáng 1 Tết mở mắt ra là nghe thấy tiếng bố mẹ nấu nướng làm cỗ cúng buổi sáng. Lại nhớ việc chưa làm xong của mình là tìm 1 người biết về nhà nấu cỗ Tết..hic hic :mad:

Mua dầu muối thì đúng là cái đầu tiên cần mua vào đầu năm rồi. Nhưng ai cũng phải mua thì có lẽ đúng hơn nhỉ ? Mình vẫn hay đổ xăng vào ngày Tết :D
À tất nhiên mâm cơm cúng tết sáng mùng 1 là khá quan trọng chứ. Đợi hết nhang thì hưởng lộc của các cụ cho buổi sáng đầu năm. Phụ nữ thì đi chùa Ngã Tư Sở còn đàn ông ở nhà coi TV :D

sea_fresh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng hai 2008 lúc 23:51

Quê bác thích nhỉ, đốt pháo ko sợ ai cả, thằng cu nhà mình gần 3 tuổi, mỗi lần nghe tiếng pháo nổ nó lại hỏi "cái gì đấy" giải thích mãi vẫn ko hiểu, bác cho địa chỉ quê bác đi hìhì:D

Thế Anh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng hai 2008 lúc 08:24
Quê bác thích nhỉ, đốt pháo ko sợ ai cả, thằng cu nhà mình gần 3 tuổi, mỗi lần nghe tiếng pháo nổ nó lại hỏi "cái gì đấy" giải thích mãi vẫn ko hiểu, bác cho địa chỉ quê bác đi hìhì:D
Thôn Bình Đà, xã Bình Minh, huyện Thanh Oai, tỉnh Hà Tây

Đưa thằng cu con bác đến đó. Kiếm 1 bánh pháo thật to. Đốt trước mặt nó rồi giải thích cho nó thế nào là pháo, thế nào là đốt pháo :)

o2xda2s

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng hai 2008 lúc 20:07

Đúng là quê bác thích thật, Em xa Vnam từ năm 89 đến 96 mới về Vnam,thì đã có lệnh cấm đốt pháo rồi, ko thể diễn tả được cái cảm giác lâng lâng pha lẫn một chút thiêng liêng, trang trọng khi được tự tay mình châm lửa đốt một bánh pháo đón Xuân sang, giữa thời khắc giao thừa chuyển giao như thế !!!

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Từ trước tới nay, mỗi khi chúng ta muốn dùng đến trợ lí ảo Google Assistant thì chúng ta bắt buộc phải gọi nó lên bằng câu lệnh OK Google hoặc Hey Google. Bây giờ thì điều đó đã không còn đúng nữa rồi vì ...
Lazada Vietnam Master card on Monday