Nha Trang hay quá! Sản xuất nước ngọt từ nước biển phục vụ du lịch

Các thớt khác của Diễm Quỳnh

Diễm Quỳnh

GẮN KẾT

Khu du lịch Hòn Tằm

Hòn Tằm là hòn đảo du lịch đầu tiên ở Nha Trang dùng hệ thống xử lý nước biển thành nước ngọt phục vụ du lịch. Công ty cổ phần Hòn Tằm Biển vừa ký hợp đồng gần 1 triệu USD với Asiana Global Group (AGG, Mỹ) để xử lý nước biển thành nước ngọt phục vụ du lịch tại Hòn Tằm Resort.

Theo đó, AGG sẽ lắp đặt hoàn chỉnh hệ thống làm bốc hơi nước biển trong bồn chứa, ngưng tụ thành nước ngọt, còn lại là sản phẩm muối. Nước ngọt của hệ thống dự trù đủ cung cấp cho khu du lịch dùng trong các sinh hoạt hàng ngày, dùng cho du khách tắm.

Hệ thống này sẽ hoàn thành trước tháng 12.2009. Lúc đó Hòn Tằm Resort không phải vận chuyển nước ngọt từ đất liền ra đảo như hiện nay.
(Theo SGTT)​

DQ: Tương lai có thể là: Sản xuất Beer từ nước biển phục vụ khách du lịch.
Biến cái không thể thành có thể :D

vanchinguyenai

GẮN KẾT
GÂY DỰNG

Khu du lịch Hòn Tằm

Hòn Tằm là hòn đảo du lịch đầu tiên ở Nha Trang dùng hệ thống xử lý nước biển thành nước ngọt phục vụ du lịch. Công ty cổ phần Hòn Tằm Biển vừa ký hợp đồng gần 1 triệu USD với Asiana Global Group (AGG, Mỹ) để xử lý nước biển thành nước ngọt phục vụ du lịch tại Hòn Tằm Resort.

Theo đó, AGG sẽ lắp đặt hoàn chỉnh hệ thống làm bốc hơi nước biển trong bồn chứa, ngưng tụ thành nước ngọt, còn lại là sản phẩm muối. Nước ngọt của hệ thống dự trù đủ cung cấp cho khu du lịch dùng trong các sinh hoạt hàng ngày, dùng cho du khách tắm.

Hệ thống này sẽ hoàn thành trước tháng 12.2009. Lúc đó Hòn Tằm Resort không phải vận chuyển nước ngọt từ đất liền ra đảo như hiện nay.
(Theo SGTT)​

DQ: Tương lai có thể là: Sản xuất Beer từ nước biển phục vụ khách du lịch.
Biến cái không thể thành có thể :D

cái náy tất nhiên mà .Muốn sản xuất bia thì phải có nước ngọt , mà nước ngọt đã sx từ nước biển rồi thì Bia cũng tuần tự nhi tiến thôi
2-5/7 này mình đi Nha Trang . Tiếc là ko đi muộn hơn để đc nếm nước ngọt sx từ nước biển coi có khác gì ko

Sup

Yêu nước vừa đủ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Phải chi nhà nước đầu tư tiền đầu tư hoặc tiền nghiên cứu chế tạo cái hệ thống này để lắp tại đảo Trường Sa cho chiến sỹ Hải Quân ta đỡ khổ có phải tốt biết bao. :(

do_long_khach

Vàng và đỏ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Ít đảo lớn toàn đảo ngầm nhỏ tí có vài chiến sỹ thôi bác ạ. 1 triệu $ thì mắc quá

Sup

Yêu nước vừa đủ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Việc này ko tính đến lợi nhuận được bạn ơi, nó là tình nghĩa, là nghĩa vụ đối với những người đã phải hi sinh lợi ích bản thân vì lợi ích chung thôi. :)

Toybox

HHVN - NHẬU CHÙA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cái đảo nó bé nhưng nó có cái thềm chứa khối dầu :D
Tình nghĩa và tiền nghĩa đều đúng

minhai

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NASA sx nước uống từ nước .. đc rồi đấy mà VN mới bắt đầu đi mua công nghệ SX nước ngọt từ nước biển!

Hồi nhỏ hình như học là nấu sôi nước biển cho bốc hơi rồi ngưng tụ là thành nước ngọt thì phải..

PinkForever

V.I.P
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NASA sx nước uống từ nước .. đc rồi đấy mà VN mới bắt đầu đi mua công nghệ SX nước ngọt từ nước biển!

Hồi nhỏ hình như học là nấu sôi nước biển cho bốc hơi rồi ngưng tụ là thành nước ngọt thì phải..

Quả thật là em cũng học và nhớ y như bác vậy, nước biển bao gồm H20 và NaCl, thêm 1 số tạp chất nữa. Em nghĩ về lý thuyết với thực tế đâu có gì xa xôi đâu nhỉ? Đun sôi lên cho nước bốc hơi, đợi nó ngưng tụ lại thì chính là nước tinh khiết luôn. Phần còn lại chính là muối NaCl và 1 số tạp chất khác. Về thực tế thì cũng đâu khó khăn gì? Sao các anh em trường sa lại khó khăn trong việc lấy nước ngọt đến vậy nhỉ :-??

resque2

GÂY DỰNG
desalination là cách ép nước biển qua bộ phận lọc để giữ muối lại và cho ra nước ngọt, nhưng cái này cũng tốn rất nhiều năng lượng

Trên tất cả các tàu lớn đều có trang bị máy này để lọc nước biển mà xài
Cũng có loại cầm tay như ống bơm xe đạp, nhưng cũng phải tốn rất nhiều công để ép nước (có khi mồ hôi đổ ra trong quá trình ép nước nhiều hơn luơợng nước thu lại được :)

Còn đun nước biển cũng khả thi nhưng tốn nhiều công, của, & thời gian nhưng hiệu quả không cao lắm

Bài viết cần bạn xem thêm

Bắt nguồn từ thớt này: https://www.handheld.com.vn/threads...10-4-128gb-kem-keyboard-kt-15-9.598306/page-2

Mong thớt kiểm tra thời gian bid giá của bạn: dunggt1982 giúp mình.
Bạn chủ thớt show hình hiển thị là b ...