CHIA SẺ Nhật ký sửa chữa & thay thế phụ tùng em Mercedes C230-2008

Các thớt khác của huuquynh

chuyen

GÂY DỰNG
Theo ý a thì kể bệnh về điện mất khá nhiều thời gian, công sức!
Bây giờ phần nào nghi ngờ nhất thì tháo ra và cô lập nó rồi tìm nguyên nhân có thấy không?
Nếu có đồng hồ đo dòng, Q đặt đồng hồ đo dòng ở dây âm tổng xem khi tắt máy, rút chìa khóa thì dòng điện là bao nhiêu Ampe?

Soitrang2019

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Xem ra bệnh hao bình này đều đến với những xe W204 trên 8-10 năm tuổi và chưa phải thay hộp.
Nếu đã loại trừ hết các trường hợp về rò điện từ các thiết bị trên xe thì khả năng còn lại (khá cao) của bệnh hao acquy chính là hộp SAM. Đặc biệt là SAMF, gồm 2 chip điều khiển SAM và central gateway.
Bên cạnh hỏng vật lý hộp SAM thì phần mềm điều khiển hộp bị lỗi cũng có thể gây ra vấn đề.

Bác ở xa quá chứ ở trong SG em có thể support bác xử lý vấn đề này.

huuquynh

Staff member
GẮN KẾT

Soitrang2019

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bên gara cũng kết luận là SAMFront. Lỗi khó phát hiện vì ko thể/rất khó kiểm tra và tìm ra nguyên nhân qua hộp cầu chì.

Tôi đang định mua cái này để thử xem sao. Bác ở SG có trải nghiệm gì với bên này ko? https://aztuning.vn/product/hop-cau-chi-truoc-sam-front-mercedes-w204-x204-sam-f-w204-doi-thap/
Chỗ này em chưa mua thử nhưng chắc chắn 1 điều về bác lắp vô nó không chạy được. Phải coding lại hộp và teach-in lại hệ thống vì trong hộp SAMF có central gateway điều khiển hệ thống CAN toàn bộ xe. Nếu không được coding đúng, các hộp còn lại trong xe sẽ không hoạt động chính xác được.
Một điều lưu ý các bác là tuyệt đối không dùng cách chép hộp cưỡng bức (giới sửa hộp gọi là copy từ Chip của hộp cũ qua). Nếu không thì khả năng rất cao hộp này sẽ không thể nâng cấp phần mềm được, dù nó vẫn hoạt động được hầu hết tính năng cơ bản.
Thêm một vấn đề nữa, các hộp mua cũ ở VN rất dễ gặp phải hộp đã qua chép, sửa chữa…
Nếu được bác nên đặt mua từ ebay đúng mã spare part theo VIN của xe bác. Hơi lâu tý nhưng yên tâm là hàng tháo xe original.

Last edited:

huuquynh

Staff member
GẮN KẾT
Nếu bác có vediamo 5 và C4, em có thể teamview update phần mềm cho hộp xem có khắc phục được không (nếu không bị lỗi vật lý)
Để hỏi bên gara xem họ có ko. Xe tôi vừa chuyển qua đó rồi. Cảm ơn bác trước nhé!

huuquynh

Staff member
GẮN KẾT
Một điều lưu ý các bác là tuyệt đối không dùng cách chép hộp cưỡng bức (giới sửa hộp gọi là copy từ Chip của hộp cũ qua). Nếu không thì khả năng rất cao hộp này sẽ không thể nâng cấp phần mềm được, dù nó vẫn hoạt động được hầu hết tính năng cơ bản.
Thanks bác đã khuyến cáo trước.

Hôm nay tìm hiểu thì thấy trên ebay ko còn, các nơi khác tìm được đều ở EU: England, Holland, Poland đều là hàng used ko phải brand new. Một chiếc xe đã quá 12 năm rồi, đúng là lấy đâu ra hàng mới nhỉ? Có thể vì tìm đúng mã, ko hiểu có mã khác nhưng tương ứng không bác nhỉ? Tức là đúng được 6 số đầu, khác 4 số cuối.

Soitrang2019

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Thanks bác đã khuyến cáo trước.

Hôm nay tìm hiểu thì thấy trên ebay ko còn, các nơi khác tìm được đều ở EU: England, Holland, Poland đều là hàng used ko phải brand new. Một chiếc xe đã quá 12 năm rồi, đúng là lấy đâu ra hàng mới nhỉ? Có thể vì tìm đúng mã, ko hiểu có mã khác nhưng tương ứng không bác nhỉ? Tức là đúng được 6 số đầu, khác 4 số cuối.
Hàng used bác chỉ cần xem phần description nó ghi là còn hoạt động tốt khi tháo trên xe ra hoặc đã kiểm tra hoạt động bình thường thì dùng ok hết bác ạ. Nếu về nó không chạy thì báo bên bán trên ebay, hầu hết họ sẽ trả lại tiền cho mình.

Còn về mã part, sẽ rất khó để bác tìm được cái nào đúng y chang mã hộp của bác hiện nay. Nên bác chỉ cần tìm cho em mã software version giống mã sw version trên hộp của bác là được. Nếu em nhớ không nhầm thì hộp của xe bác có sw ver là 2044423700 (08/45.15)
(bác xem hình đính kèm)

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.