Nhờ anh Em HHVN giúp đỡ !

Các thớt khác của thienlonghn

thienlonghn

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
27 Tháng chín 2007 lúc 16:03
Em đã nhờ tư vấn bên DDTH nhưng chưa ai có giải pháp , mong anh em HHVN giúp đỡ !

:mad: Em có chú SONY VAIO FZ-140E , Core 2 Dual T7100 HDD 200GB sata 2GB ram . Máy của em cài đặt sẵn hệ ĐHành VISTA ,nHưng em muốn cài đặt XP để dùng 1 số phần mềm , với lại dùng VISTA không thích lắm , em đã lên trang của SONY tìm DRIVER nhưng nó chỉ có cho VISTA không thể tìm thấy Driver Support cho XP .
------ Em đã thử cài WINXP nhưng cứ đến phàn tìm Partion thì nó báo không nhận thấy ổ cứng , em đã thử vào BIOS để tắt chức năgn SATA nhưng BIOS của con SONY củ chuối này không có cái gì hết , nên không chỉnh được ,
----- Em lại thử tiếp cài lại XP nhưng vừa vào thì ấn F6 để cài chế độ RAID , nhưng đến phần cài drivẻ cho RAID thì nó báo cái có Sẵn Của WINXP không hợp lệ , còn 1 tùy chọn nữa là cài từ FDD hoặc CD USB nhưng em không có FDD , đã thử với USB nhưng cũng không OK , kết quả là vẫn không nhận thấy HDD
----- Em tìm thử trên mạng thì có phần hướng dẫn tải phàn SATA cho SONY dòng FZ nhưng không biết phải làm thế nào cho nó nhận khi cài XP , khong biết có thể ghi cái phần đó vào đĩa SETUP XP hay không ????

Đau đầu mà chưa cài được , mng các bác có kinh nghiệm giúp em với !!!!!!!

Thanks các bác nhiều !

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
27 Tháng chín 2007 lúc 16:35
Search bài giúp bạn. Nguồn Internet.

Bạn đã cài đặt Vista, nay muốn cài đặt thêm Win XP do nhu cầu công việc có thể làm theo các bước sau:

- Dùng một chương trình tạo phân vùng mới để cài XP bằng các công cụ như Parttion Magic, hay cũng có thể dùng chính công cụ Disk Management của Windows để tạo phân vùng mới nếu đĩa cứng của bạn có phân vùng Unallocated Space.

- Sau khi đã có phân vùng cài Win XP (giả sử là D), bạn sử dụng đĩa CD Win XP, chọn boot từ CD/DVD rồi tiến hành cài đặt XP như bình thường. Sau khi quá trình cài đặt XP hoàn tất, bạn sẽ không vào lại đựơc Vista (nhưng đây chỉ là tạm thời).

- Bước tiếp theo là tạo Vista Dual Boot menu: tải phần mềm VistaBootPRO 3.1.0 từ http://vistabootpro.org và download .Net Framework 2.00 (nếu máy bạn chưa có) tại http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?familyid =0856eacb-4362-4b0d-8edd-aab15c5e04f5 &displaylang=en.

- Khởi động chương trình, bỏ qua hộp thoại backup BCD. Chọn tab Bootloader và chọn Reinstall the Vista bootloader, chọn tiếp menu Diagnostics và chọn Run Diagnostics, trang Dual boot menu sẽ tự động khôi phục lại và bạn sẽ nhìn thấy các hệ điều hành xuất hiện trong menu Dual boot khi khởi động máy. Sau khi restart, bạn sẽ có menu Dual boot bình thường để chọn vào Vista hay XP.

thienlonghn

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
28 Tháng chín 2007 lúc 22:02
Em đã cài được WINXP , và 1 số Driver khác của con này , nhưng tìm mọi cách không thể nào cài được Card tiếng của nó , em dùng EVEREST thì nó báo là con này dùng
SigmaTel STAC9872AK @ Intel 82801HBM ICH8M - High Definition Audio Controller
em đã download nhiều lọa nhưng không thể cài nổi , có bác nào giúp em với , không có tiếng khó chịu wa!

hero287

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
28 Tháng chín 2007 lúc 23:21
Em đã cài được WINXP , và 1 số Driver khác của con này , nhưng tìm mọi cách không thể nào cài được Card tiếng của nó , em dùng EVEREST thì nó báo là con này dùng
em đã download nhiều lọa nhưng không thể cài nổi , có bác nào giúp em với , không có tiếng khó chịu wa!
Khỏi kiếm bạn ơi cái này mình pótay luôn rồi, đem ra Long Bình để 3 ngày xong đem về. Chỉ duy nhất là driver cho sound không có.:mad:

orumekatrop

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
30 Tháng chín 2007 lúc 09:54
Do bác ko chịu search thôi chứ vấn đề này em vừa hỏi rồi đấy he he ...
Sau mấy ngày nghiên cứu thì cũng đã có cách rồi đấy .. pác tham khảo ha ... có jif tham khảo thêm bài về " cài win XP cho HDD SATA " nữa nghe .. (có trong diễn đàn ) .. còn đây là driver cho HDD SATA
http://www.handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=69286

À mà em cùg khuyên bác là ko nên cài win XP cho dòng FZ vì ko tìm đâu ra driver cho audio của loại này .. em vật vã 2 ngày cài đc XP .. 1 ngày cài mấy cái driver kia còn audio thì em bó phép nên lại chuyển về vista ... dòng Z này chuối thật pin yếu còn rắc rối he he ... :mad:

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng chín 2007 lúc 23:58
Bạn download một file để cài UAA là được thôi mà:

http://dlsvr01.asus.com/pub/ASUS/nb/A6J/UAA_XP_060220.zip

f87 group

MÁY HỎNG
GÂY DỰNG
29 Tháng một 2008 lúc 16:53
Con này khi cài XP sẽ gộp trung Modem và cạc Sound là PCI device . Bạn tải Microsoft UAA Bus Driver for High Definition Audio về để tách modem và sound ra rồi mới cài driver cho từng con được .
Để tải UAA thì lên vào trang HP vào driver DV2000 phần audio tải về

Bài viết cần bạn xem thêm

Bằng cách nào đó 9to5Mac có được ảnh rò rỉ thật của iPhone mới và Apple Watch 4 và họ khẳng định đây không phải là ảnh dựng mà là hàng thật. Nói về iPhone trước, chúng ta sẽ có iPhone XS 5,8" là bản nâng cấp của iPhone X, còn chiếc iPhone XS Plus màn ...
Lazada Vietnam Master card on Monday