Nhờ anh em nha Mac tư vấn dùng và mua MBP

vantrinh2000

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tình hình là em có dự định mua 01 cái MBP tầm 45tr đổ lại thôi ạ.e là dân thiết kế nên e ất cần một cái good 1 chút.Nhưng em chưa hề dùng qua máy Mac bao giờ,nên em không biết là nên mua máy như thế nào?ở đâu là chính hãng và uy tín?chế độ BH ra sao,e hoàn toàn chưa rành,e chi thích Mac vì sựa bền bỉ của nó và cũng muốn thử tìm hiểu Mac xem sao.Anh em tư vấn kĩ dùm e với nhé.em không bết là Mac sử dụng và cài phần mềm có khác zì Win không?cảm ơn anh em MAc tư ấn dùm e.:x

duongtran

no more choice
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tầm giá tiền của bác và nhu cầu là đồ họa thì nên chơi hẳn 1 em 17" Core i5 hoặc i7 luôn bác ah ..... , phần mềm thì vô tư bác ah, cần thiết lắm thì cài Win vào , ko có vấn đề gì cả

piscespin

Bốc Phét
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mac thì là Macbook Pro, tiền bao nhiêu thì cấu hình ấy, chế độ bảo hành thì tốt thôi, nếu cẩn thận bác mua thêm cái Apple care ( giống như mua bảo hiểm ấy). Có một lời khuyên cho bác là không nên cài win song song cùng mac, dùng chán chết. Ngoài ra bác nên tính xem sẽ dùng những phần mềm nào để thiết kế. Nếu bắt buộc phải dùng corel thì bác sẽ thấy thất vọng đấy, Corel trên Mac dùng cực chán. Còn sử dụng và cài đặt thì không có gì khó và dùng nhiều sẽ quen thôi.

stayalive27

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
45tr giờ này chưa mua được corei7 đâu bạn ạ. Tuy nhiên corei5 15" 2.4Ghz là có thể mua được rồi. Giá máy khoảng 1800$ hơn 1 chút nhưng còn cần 1 khoản nữa để mua phụ kiện bạn ạ.
Mac chạy win hay Mac OSx chạy chương trình xử lí ảnh đều khiến máy khá nóng.
Còn lại mọi thứ đều tuyệt vời theo cảm nhận của mình. Bạn k cần chạy đua cấu hình đâu, mình dùng core2duo 2.53Ghz (MBP late 2009) vẫn dùng bth, các tác vụ đảm bảo được về mặt tốc độ.

HPHPHP

HHVN - DỰ BỊ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
sao ko bác nào nghĩ tới iMac ah :D ,nếu trong tầm 45tr thì không thể kết hợp được Mac Pro+LED Cinema Display nên em mạn phép hướng bác chủ đến iMac 27' ah :D,cũng tốt ,màn hình lớn thích hợp hơn ,chứ nếu dùng MBP có 17' thì vẫn còn bé quá so với nhu cầu đồ họa :)

dragon_tudvn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
tầm tiền 45tr thì theo mình cứ chơi MC024 đi: cấu hình cao, lại sở hữu màn 17" - rất phù hợp cho thiết kế.
Với cấu hình của MBP thì đủ đáp ứng bác chạy Window dưới bất kỳ hình thức nào: chạy song song với Mac qua Parallel hoặc VMware hoặc chạy riêng qua BootCamp...
Về việc BH Apple thì bạn cứ yên tâm, bởi ưu điểm lớn nhất của Apple mình đánh giá chính là ở service. Còn về phần mềm, nếu cần cài đặt gì bạn có thể call mình, sẵn sàng cài đặt free và giao lưu với anh em :D

stayalive27

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
XL bác em cập nhật chậm quá, 45tr h này mua đc mbp 17" core i5 rồi :p

Bác có thể mua ở những cửa hàng sau ở HN:
1. Digiworldhanoi: địa chỉ Hàng Bài, thái độ phục vụ rất là chán, nhân viên kiêu và hỗ trợ kĩ thuật thì kém. Em mua Itouch xong tự cài pm, nhạc nhẽo, phim ảnh. Định sync thêm ít phần mềm thì chú support kĩ thuật có vẻ hậm hực và nói 1 câu "pm đấy mấy chục $ cơ đấy" ==> làm như e là gà :)) Thêm nữa là thanh toán = visa debit thì bắt 2.5% vờ a tờ. Mua xong vẫn thấy k thoài mái lắm với digiworldhanoi
2. Techland.com.vn: địa chỉ bạn tham khảo trang web, support tốt, bán hàng tốt. Em mua D90 ở đây cảm giác rất thoải mái dù lần đầu k mang đủ tiền hơn tháng sau mới chồng tiền lấy máy. Đến giờ máy móc vẫn ngon lành.
3. Aqualaptop: địa chỉ Ngã tư sở, không gian bán hàng được, phục vụ tốt, mỗi tội e chưa mua gì ở đây :p
4. Cửa hàng Apple trên đường Nguyễn thái học: cửa hàng nhỏ, trưng bày xấu, ít hàng, em định mua iphone ở đây xong lại thôi vì ít hàng quá, quyết định lấy thì phải chạy đi lấy hàng nên e drop luôn.
5. Trần Anh, Đăng Khoa, FPTshop: yên tâm về chất lượng + bảo hành, tuy nhiên giá cao hơn khoảng 3-4tr so với những cửa hàng trên, phục vụ kém, tư vấn kém, support kĩ thuật kém nốt luôn, có cảm giác kĩ thuật ở đây k hiểu gì về Mac (chủ quan).
6. Hotgame: bác google là ra ngay, bác này chuyên xách chân MBP, giá = giá web nhưng bảo hành có vẻ gian nan. Sướng cái là đc bóc tem thôi :) Quên, làm dịch vụ nên giá cuối = giá web + 1tr. (bác check lại xem)

Thế thôi ạ, đây là những chỗ e hay lượn qua, chúc bác chủ sớm tậu đc máy.

vantrinh2000

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em ở HCM các bác ạ,e đang phân vân không bít là mua trên web va cửa hàng thì cái nào tốt hơn ạ.nếu trên web hay xách tay thì mua của pác nào ạ,a e tư vấn e cái.và cho e hỏi cau gà là mua máy co kèm chuột hok ạ và phải mua thêm cái gì nữa ạ,hay mua về la dùng thôi và balo thì mua loại gì ạ.và có làm gì cho máy nó khỏi trầy sươc ạ.co nên dán keo hok ạ.mong mấy a chĩ bảo ạ

HPHPHP

HHVN - DỰ BỊ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em ở HCM các bác ạ,e đang phân vân không bít là mua trên web va cửa hàng thì cái nào tốt hơn ạ.nếu trên web hay xách tay thì mua của pác nào ạ,a e tư vấn e cái.và cho e hỏi cau gà là mua máy co kèm chuột hok ạ và phải mua thêm cái gì nữa ạ,hay mua về la dùng thôi và balo thì mua loại gì ạ.và có làm gì cho máy nó khỏi trầy sươc ạ.co nên dán keo hok ạ.mong mấy a chĩ bảo ạ

Trả lời cho bác luôn là máy MBP mua thì phụ kiện đi kèm cực kỳ hạn chế do ông Apple bắt chúng ta bó thêm $ mua phụ kiện (như trước MBP có kèm cả remote,dây DVI - VGA ,sau đó bỏ dần remote rồi bỏ nốt :D) ,máy bác mua về đập hộp chỉ có máy ,sạc ,đĩa vs mấy tờ giấy linh tinh là hết ah :)
Mua máy ở đâu cũng được miễn là giá bác thấy phù hợp ,tốt nhất cứ chọn hàng seal mua là tốt nhất ( tự mình bóc seal) do chế độ bảo hành hàng Apple ở VN h cũng không quá khó khăn như trước
Còn vấn đề trầy xước thì em nghĩ vỏ nhôm cũng khó nhìn thấy về trầy trừ khi nó lớn quá ,chỉ có móp do va đập là nên tránh thôi ah .Và một điều nữa là không nên dán keo ,bác dùng đồ họa nhiều => máy nóng > tỏa nhiệt ra vỏ nhôm => có nguy cơ chảy keo :D,làm mất mỹ quan của máy đi :)

Đôi lời vớ vẩn ,bác tham khảo :)

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.