Nhờ anh em xắn tay một phen

Các thớt khác của maluoi

maluoi

VERIFIED!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chuyện là thế này. Tôi có vớ được em laptop Compaq Amada M300 mỏng như quyển vở dùng thấy cũng tạm ổn bởi em này cũng có đầy đủ các cổng vỏ máy nghe đâu làm bằng titan ti tiếc gì đó (Chắc là bằng chất khỉ ho cò gáy nào đấy) nói chung là tạm ổn để duyệt web và office. Đặc biệt là loa lại rất hay. Nghe khoái lém.

Xong phần quảng cáo, bây giờ là vấn đề cần giải quyết.

Dạo này em giở chứng, SP2 chạy chậm như rùa, cứ ì a ì ạch mãi. Tôi muốn giải quyết dứt điểm bằng clear install. Hớ hớ, máy không có CD (máy mỏng mà) cũng không hỗ trợ USB boot. Chẳng nhẽ pótay.net. Cài kiểu dùng CD USB rồi cài đè thì tôi không khoái vì nó không được sạch và chính tắc cho lém.

Vậy nhờ các cao thủ tìm cách xem có cách nào để tôi có thể:
1. boot được để cài lại máy cho sạch sẽ và tiện thể chia lại ổ luôn mà không cần dùng CD hay FDD gì ráo (vì có có đâu mà dùng)

2. Có cách nào để cắm mỗi dây LAN vào mà boot được máy không?

3. Hoặc có cách nào để điều chế cái ổ cứng trong máy đã bị gắn thương hiệu NTFS có thể tự boot hay không?

Thôi thì nhờ các tiền bối giúp giùm mấy hôm nghĩ đau cả đầu thử n+các kiểu cách rồi mà không xuôi.

Hay là đồng chí nào có cái DOCK dùng được cho M300 thì ới tôi phát tôi đến cài nhờ tí ti con kiến gió vậy. Đỡ phải boot biếc gì cho mệt.

Xin chân thành cảm ơn và hậu tạ.

maluoi

VERIFIED!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Xin các cao thủ giúp với. Máy chậm quá rồi. hix hix. Đành upgrage dùng tạm vậy, không có ai chơi với mình cả, sợ ma hay sao í.

frodo

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
hehe, con máy mua hôm offline đấy hả bác :)

không boot từ CD thì boot từ Floppy disk được không? em nghĩ sẽ nảy sinh driver Ext-CDROM cho Dos, nhưng thể nào mà chả có :p

không thì tháo luôn HD ra mà chơi, hehe, nhào nặn chán chê rồi lắp vào, cài trực tiếp từ HD cũng được nhỉ :)

frodo

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
uh, nếu khó khăn, em nghĩ có giải pháp thế này, bác dùng CD chép các phần cài đặt lên 1 phân vùng, sau đó boot từ Floppy, format phân vùng Windows cũ, cài mới từ các bộ lưu đã chép, thế là xong.

hehe, nếu có NTFS thì (1) convert ra FAT để DOS đọc được, hoặc (2) xài NTFS for DOS.

muốn phân vùng lại thì xài Partition Magic hay cái nào tương tự, chơi luôn trên Win bác ạh, đỡ rắc rối.

thú thật là em chưa xài Laptop chính thức bao giờ (chỉ sờ mó qua rồi bị người ta đòi lại, hic), không biết có chính xác không nữa, có gì các bác bỏ qua nhe.

nghiemhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác thử cấu cái HDD ra, cài trên máy khác rồi lắp lại vào M300 xem có được không

frodo

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác nghiemhung ơi, cài XP từ 1 máy khác rồi lắp vào làm sao mà chạy? :D
trừ khi kiếm được em M300 y chang, nhưng nếu giống y chang thì cũng lại ... không CD, không boot... :)

voduy

GẮN KẾT
kô , cứ gì fải cài ngon lành mới cắm vào máy.

ta cài đến chỗ chuẩn bị WINDOWS dectect fần cứng của máy thì tắt đi..... cầm cái ổ đấy cắm vào máy của bác.... tiếp tục cho chạy ,lúc đó WINDOWS sẽ nhận theo cấu hình của máy bác....

huythach83

Mốt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em nghĩ bác có thể dùng kiểu này nếu không có ext. floppy driver:
- Tháo cái HDD trong M300 ra.
- Dùng adapter chuyển đổi để gắn HDD máy tính xách tay vào máy tính để bàn
- Sao lưu dữ liệu vào máy tính để bàn.
- Format HDD của máy tính xách tay theo định dạng FAT32 rồi sau đó làm cho nó khởi động được (có thể chia ra 2 phân vùng, 1 phân vùng dùng để chứa bộ cài của WinXP, phân vùng còn lại dùng để cài nó vào)
- Chép bộ cài đặt WinXP SP2 vào HDD máy tính xách tay
- Lắp vào HDD trở lại máy xách tay, khởi động và cài đặt WinXP vào phân vùng đã để dành sẵn.

Hi vọng là bác sẽ thành công.

thachanh76

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bác maluoi ơi, tôi có con dây usb để link hai máy tính nhưng lại bị mất mất đĩa chương trình để chạy, không biết có giúp gì được cho bác không. Nếu thích thì bác liên lạc với tôi theo số này nhé : 0903275592. Có gì anh em mình offline tìm cách. Mà tôi nói thật với bác, máy cấu hình không mạnh chạy sp2 làm gì. Còn cái vỏ titan, nếu đúng thì hơi bị ác chiến đấy. cái vỏ đó nó chống va đập rất tốt.

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...