Nhờ các bác hướng dẫn cách Share máy in trên Windows 2000 trong mạng Lan

pttungvnm

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Có tất cả 6 máy tình thì 5 máy chạy XP (5 máy này thì có thể nhìn thấy và share dữ liệu cho nhau bình thường) còn 1 máy chạy Win2000 (máy chạy win2000 đang có phần mềm quản lý của thằng Nestle nên không cài OS khác được) .Trước thì share máy in cho mạng Lan tốt nhưng chẳng hiểu sao vừa rồi tự nhiên không nhìn thấy máy cài win2000 trong mạng Lan nữa mặc dù đã để cùng nhóm làm việc và để chế độ share cho máy in rồi.Mà e không thể mang cái máy in đó sang máy khác cắm được vì làm như thế thì máy chạy win2000 không thể in ra hóa đơn từ phần mềm quản lý của Neslte nữa....
>> Có bác nào đã từng gặp trường hợp tương tự mà giải quyết được vấn đề trên thì xin hướng dẫn cho e với ah! :((
Tks....

duoc_nn

N/A
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Trường hợp bác nêu, bác hãy chuyển tất cả máy tính trong mạng sang IP tĩnh, cùng subnet mask và cùng nhóm làm việc (WORKGROUP) thử xem nhé.

pttungvnm

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Trường hợp bác nêu, bác hãy chuyển tất cả máy tính trong mạng sang IP tĩnh, cùng subnet mask và cùng nhóm làm việc (WORKGROUP) thử xem nhé.

Trước tiên e cảm ơn bác!e đã set cùng nhóm và đặt ip tĩnh rồi nhưng đều không được... trước đó thì share máy in cho mạng Lan bình thường nhưng mới bị trường hợp này vài ngày hôm nay thôi.E đã kiểm tra rất kỹ trên máy cài win2000 thì không thấy bị thay đổi gì cả.Chính vì những lý do đó nên mới thấy bế tắc và post bài để hỏi xem đã có bác nào gặp trường hợp như e chưa và có hướng giải quyết gì nữa không :((

duoc_nn

N/A
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác cài thêm 2 giao thức NetBEUI và IPX thử xem.

Ảnh: Tham khảo cài giao thức NetBEUI và IPX

duoc_nn

N/A
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác cũng cần tiến hành kiểm tra lại từng dây mạng, cổng switch/hub, card mạng nữa nhé.

pntan

Big Bear
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
và kiểm tra cả firewal nữa :) xem có "enable files and printers sharing" không?

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...