Nhờ tư vấn về Sony Cyber-shot T100 !

Các thớt khác của thexfiles
28 Tháng tám 2007 lúc 21:23
Chào tất cả các bác trong 4rum,em là dân ko sành về nhiếp ảnh cũng như máy ảnh KTS cho lắm,nhờ các bác tư vấn hộ.Đang rất kết cái T100 của Sony,nhưng lại thấy anh em trong này nhiều người chê Sony quá nên phân vân quá.Các dòng T trước của Sony thì đúng là lởm thật,đã nghe rất nhiều người chê.Nhưng em thấy cái T100 mới ra này có rất nhiều tính năng tiên tiến như zoom quang 5x,công nghệ Super Stesdy Shot chống nhòe ảnh gấp đôi,tiếc là ISO ko được cao lắm thôi,nhưng đối với người dùng bình thường như em thì ISO400 chắc là ổn rồi,kiểu dáng dòng T thì quá tuyệt rồi,mà lại liên tục đứng nhất nhì trong các bảng xếp hạng.Bác nào đã dùng rồi cho em ý kiến với.Em cũng thích cái TZ3 nhưng hình như đã nghe ai nói là TZ3 chụp đêm ko tốt lắm,ko biết so với T100 thì thế nào.

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng tám 2007 lúc 22:56
Chào tất cả các bác trong 4rum,em là dân ko sành về nhiếp ảnh cũng như máy ảnh KTS cho lắm,nhờ các bác tư vấn hộ.Đang rất kết cái T100 của Sony,nhưng lại thấy anh em trong này nhiều người chê Sony quá nên phân vân quá.Các dòng T trước của Sony thì đúng là lởm thật,đã nghe rất nhiều người chê.Nhưng em thấy cái T100 mới ra này có rất nhiều tính năng tiên tiến như zoom quang 5x,công nghệ Super Stesdy Shot chống nhòe ảnh gấp đôi,tiếc là ISO ko được cao lắm thôi,nhưng đối với người dùng bình thường như em thì ISO400 chắc là ổn rồi,kiểu dáng dòng T thì quá tuyệt rồi,mà lại liên tục đứng nhất nhì trong các bảng xếp hạng.Bác nào đã dùng rồi cho em ý kiến với.Em cũng thích cái TZ3 nhưng hình như đã nghe ai nói là TZ3 chụp đêm ko tốt lắm,ko biết so với T100 thì thế nào.
Bác này lại là một nạn nhân của ISO :D, với cái chip bé tẻo teo 1/2.5 inch thì iso chẳng có ý nghĩa gì,
Sau khi ngó qua các hình sample của T100 tớ thấy cả đủ sáng và thiếu sáng nó không thể hơn Tz3 được. Nếu bác thích kiểu dáng siêu mỏng mà lại có zoom quang tương đối lớn thì lấy T100 (cái giá phải trả là chất lượng hình ảnh giảm sút 1 chút do zoom ngầm trong thân máy - folded optics)

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng tám 2007 lúc 17:18
Bác có thể nói thêm về nhược điểm chụp đêm của TZ3 ko ? Có tệ lắm ko ?
Điểm yếu của TZ3 là flash không mạnh lắm, và không thông minh vì vậy nếu để ISO tự động thì có thể nó đẩy lên 400 thậm chí tới 640 trong trường hợp đo sáng thấy yếu, ngoài ra nếu chụp quá gần thì có khả năng bị dư sáng - cải thiện bằng cách vào các chế độ preset chuyển qua potrait hoặc baby mode, để giảm đèn.

Khi so sánh thì phải nói có hơn có kém, nhưng không thể nói TZ3 quá tệ khi chụp thiếu sáng cần flash :D - với một chút trợ giúp của Picasa, ảnh hoàn toàn dùng được.

Đây là hình chụp ở Computer Expo vừa qua ở HCMC

30 Tháng tám 2007 lúc 18:09
Em chỉ có chút nhận xét về dòng Cyber-shot của Sony như sau ạ:
Hình thức: good (nhưng bây giờ các hãng khác máy cũng đẹp lắm roài), Giá tiền: Chấp nhận được, tính năng: tương đối phù hợp với giá tiền ạ (có mỗi 1 cái băn khoăn to đùng của em: mua máy sony hàng Nhật là tốt nhất phải ko các bác, nhưng mà hàng Nhật thì Sony chỉ có mỗi tiếng Nhật thui... mà cái này thì hơi bất tiện khi sử dụng).
Em thì sẽ ko chọn Sony ạ. Cứ nikon và canon mà táng cho lành :)

Ares_n1

HHVN - SIÊU DỰ BỊ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng chín 2007 lúc 02:17
Thexfiles :tiếc là ISO ko được cao lắm thôi,nhưng đối với người dùng bình thường như em thì ISO400 chắc là ổn rồi,
Bác ơi em thấy trên máy ghi là ISO 3200 mà,hiện tại máy số em chưa thấy máy nào cao như em nó:D

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng chín 2007 lúc 13:03
Thexfiles :tiếc là ISO ko được cao lắm thôi,nhưng đối với người dùng bình thường như em thì ISO400 chắc là ổn rồi,
Bác ơi em thấy trên máy ghi là ISO 3200 mà,hiện tại máy số em chưa thấy máy nào cao như em nó:D
Lại thêm một bác là nạn nhân của ISO, đó cũng là một chiêu quảng cáo thôi. VD: nhiều model của canon dùng chip Sony - có nghĩa là độ nhạy sáng ngang nhau, nhưng canon ít khi quảng cáo về việc tăng ISO (vì tăng ISO giống như sử dụng tăng âm - amplifier - trong âm nhạc mà thôi. Nguồn vào yếu mà cố dùng mạch điện để tăng tất sẽ vỡ tiếng) dĩ nhiên trong một số trường hợp bất đắc dĩ có còn hơn không thì .... ISO 3200 vẫn ... xài được

Trong điều kiện chụp ... không được sự đồng ý :D (thì phải nhanh tay), và xa (thì phải zooom 10x 280mm), và tối (phải đẩy ISO lên cao nhất - với TZ3 là 3200 ở chế độ preset - chụp chuyển động thiếu sáng không flash) thì nó RA thế này đây,:

Có còn hơn không hỉ?
ở Sony T100, chắc tình hình cũng tương đương

6 Tháng chín 2007 lúc 19:26
Hehe,bác starn chụp lén em này ở cự ly bao nhiêu vậy,được 400m ko ? TZ3 của bác zoom 10x phải ko,có bác nào đã và đang xài T100 ko,shot 1 tấm ở điều kiện tương tự thử xem rồi post lên cho anh em xem thử để lựa chọn nào (tất nhiên với T100 zoom chỉ 5x thôi thì cho đứng gần hơn tí vậy)

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng chín 2007 lúc 22:58
Hehe,bác starn chụp lén em này ở cự ly bao nhiêu vậy,được 400m ko ? TZ3 của bác zoom 10x phải ko,có bác nào đã và đang xài T100 ko,shot 1 tấm ở điều kiện tương tự thử xem rồi post lên cho anh em xem thử để lựa chọn nào (tất nhiên với T100 zoom chỉ 5x thôi thì cho đứng gần hơn tí vậy)
Bác lại đọc không kỹ rồi, tớ đã viết zoom 10x tương đương với 280mm, vì Tz3 bắt đầu từ 28mm, còn T100 của bác định mua là zoom 5x, nhưng nó lại bắt đầu từ 35mm, nên 5x tương đương với 175mm

tớ vừa hỏi và tìm cho bác một ví dụ về T100 với các ISO khác nhau tới 3200, cuốn xuống cuối trang nhé.

http://www.imaging-resource.com/PRODS/T100/T100A7.HTM

7 Tháng chín 2007 lúc 10:51
Bác lại đọc không kỹ rồi, tớ đã viết zoom 10x tương đương với 280mm, vì Tz3 bắt đầu từ 28mm, còn T100 của bác định mua là zoom 5x, nhưng nó lại bắt đầu từ 35mm, nên 5x tương đương với 175mm

tớ vừa hỏi và tìm cho bác một ví dụ về T100 với các ISO khác nhau tới 3200, cuốn xuống cuối trang nhé.

http://www.imaging-resource.com/PRODS/T100/T100A7.HTM
Em đọc kỹ đấy chứ,em chỉ hỏi bác là chụp em đấy ở khoảng cách bao xa thôi (tò mò đấy mà!),chứ còn 10x với 5x là độ thay đổi tiêu cự của ống kính thì em ko có chuyên môn thì sao dám bàn được với bác.Rất cảm ơn bác đã nhiệt tình tư vấn giúp em,chúc bác những ngày cuối tuần cực kì vui vẻ !

Bài viết cần bạn xem thêm

Bạn @Ngốc Yêu có ib cho em hỏi mua loa Marshall Stockweel và yêu cầu sản phẩm nguyên seal, ngày thứ 5 - 21/06/2018 em gửi ship mang qua cho bạn ấy. Đến hôm qua bạn ấy báo là miếng nhựa bị lỏng như sắp bong ra, em có nói là thế thì ...
Lazada Vietnam Master card on Monday