CHIA SẺ Những điều cơ bản cần biết về bokeh

Các thớt khác của HaThienKiemVu

HaThienKiemVu

I'm a wind, I wander everywhere
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Giáng Sinh đã đến rất gần rồi, còn có một tuần nữa thôi. Những người đam mê nhiếp ảnh đều nhận thấy thời gian này là cơ hội tốt để chụp những tấm ảnh bokeh lung linh. Nếu bạn chưa biết bokeh là gì hoặc muốn tìm hiểu sâu hơn thì nhiếp ảnh gia Gavin Hoey sẽ hướng dẫn cho bạn ở clip dưới đây:

Bokeh (bô-kê, bo-ke) là cách chụp những ánh đèn có cường độ thấp và nhẹ như đèn trang trí cây thông hoặc ánh đèn từ xa để tạo nên những phông nền mờ ảo (hiệu ứng blur). Khẩu độ của camera càng lớn thì ảnh bokeh sẽ càng đẹp. Trong ví dụ dưới đây, khẩu độ f/2.8 mang lại những đường nét bokeh lớn hơn so với khẩu độ f/8.

Mặc dù điều kiện tiên quyết của một tấm ảnh bokeh là chất lượng của loại lens được sử dụng, tuy nhiên Hoey lại khuyên chúng ta nên chú ý đến bốn điều sau:
  • Khoảng cách giữa chủ thể và ánh sáng nền (người chụp phải tự thử nghiệm nhiều lần để tìm ra vị trí thích hợp nhất).
  • Kích cỡ của lens: càng dài càng tốt.
  • Độ hở giữa chủ thể và lens: càng nhỏ càng tốt.
  • Khẩu độ: khẩu độ lens càng lớn thì chất lượng thu về sẽ càng tốt.
Một điều cực kì quan trọng mà những người đam mê nhiếp ảnh nên nhớ là bokeh được render bằng lens chứ không phải bằng camera. Những bộ lens khác nhau sẽ render ra bokeh khác nhau, tùy thuộc vào thiết kế của những bộ lens đó. Vì thế nên ta có thể dùng camera này nhưng gắn lens kia. Hoey đang dùng một chiếc Olympus OMD E-M5 Mark II và anh đã chọn một chiếc lens Olympus Zuiko Digital ED 12-40mm f/2.8 Pro => camera và lens không ăn nhập gì với nhau nhưng chất lượng của những tấm ảnh bokeh do Hoey chụp đều rất đẹp.

Giai đoạn Post-processing (Chỉnh Sửa)

Nếu bạn chụp những vật thể bằng kính, thủy tinh hay những vật liệu có thể phản chiếu được thì bạn sẽ thường bắt gặp những hình ảnh thừa và cần phải chỉnh sửa. Hoey khuyên rằng bạn nên chụp thêm một bức ảnh khác để phòng khi tấm ảnh đầu tiên không có ánh sáng – không phản chiếu đúng theo ý của bạn. Trong trường hợp này, tấm ảnh chụp thêm sẽ giúp bạn tiết kiệm rất nhiều thời gian và bạn có thể biên tập các layer nhanh hơn là dùng healing brush.

Kết quả cuối cùng là bạn sẽ có một tấm ảnh bokeh thật lung linh. Cùng nhau thử xem nhé.

Hãy chia sẻ bài viết nếu nó có ích cho bạn.

Hạ Thiên
(PictureCorrect)​

Binla

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chụp mãi ko lên tay, đang chán muốn cho D90 ra đi anh em nào máu pm :D

duc hoang

Hy sinh vì công nghệ
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
bấm máy nhiều lần mà sao cứ thấy run tay :confused:

HaThienKiemVu

I'm a wind, I wander everywhere
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chụp mãi ko lên tay, đang chán muốn cho D90 ra đi anh em nào máu pm :D
Bác có thể vào khu vực mua bán máy ảnh nhé :)

bấm máy nhiều lần mà sao cứ thấy run tay :confused:
Lúc focus để chụp bokeh thì bác giữ nút chụp vừa phải thôi, còn lại thân máy thì phải giữ cho chắc. Hoặc là bác có thể đầu tư cái tripod để giữ thân máy không bị rung.

mountain111

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình đang dùng Canon 600D, len kit và 40 f2.8. Mình định dẫn vợ đi chụp noel vao buổi tối, nhưng chất lượng chụp ban đêm cuả mình rất tệ, nhờ các bác hướng dẫn thêm.
Mình thik chụp bằng 40 f2.8. Khi chụp đêm, mình chỉnh iso 800-1600, khẩu 5.6, focus đa điểm, nhưng tay không bao giờ vững để chống nhoè, chụp mà cứ ức chế vãi. Dùng tripod thì cứ lỉnh kỉnh khó chiụ.

ellimist

GÂY DỰNG
Mình đang dùng Canon 600D, len kit và 40 f2.8. Mình định dẫn vợ đi chụp noel vao buổi tối, nhưng chất lượng chụp ban đêm cuả mình rất tệ, nhờ các bác hướng dẫn thêm.
Mình thik chụp bằng 40 f2.8. Khi chụp đêm, mình chỉnh iso 800-1600, khẩu 5.6, focus đa điểm, nhưng tay không bao giờ vững để chống nhoè, chụp mà cứ ức chế vãi. Dùng tripod thì cứ lỉnh kỉnh khó chiụ.
trong 2 lens của bác thì con lens kit em đoán là 18-55, lens fix là 40 2.8.
về iso 600d chịu đc 800-1600 mặc dù sẽ bị hạt ( noise), ok xài tạm iso này.
khẩu 5.6: buổi tối em ko biết tại sao bác lại dùng tới tận khẩu 5.6, việc khép khẩu sẽ làm thông lượng ánh sáng vào ống kính ít hơn -> phải phơi sáng lâu hơn -> rung nhòe là tất yếu. chụp tối bác nên để khẩu 2.8 sẽ ổn hơn đấy.
vấn đề rung nhòe thì chụp tối là chuyện tất yếu xảy ra, ai cũng bị thôi, cách khắc phục là bác dùng tripod, ngại lỉnh kỉnh thì để máy lên yên xe ( nếu dùng xe máy), tăng tốc độ chụp lên ( trên 1/30s), đánh đèn flash.
có 1 cách khá đơn giản để chống rung khi chụp bằng tay mà ko có dụng cụ gì đi kèm, bác đặt tay trái, lòng bàn tay úp lên vai phải ( người bác, và cánh tay sẽ thành 1 hình tam giác) cầm máy tay phải, để lên khủy tay trái ( lúc này là cạnh của tam giác, việc này sẽ tạo ra đế vững hơn cho máy ảnh, chụp đỡ nhòe hơn xíu xíu với tốc độ thấp. khuyến cáo cho lens và máy nhẹ thôi nha, chứ bác nào vác 1d và 70-30 is thì chắc ko chơi nổi :p
:D cách tốt hơn nữa là đổi máy, và đổi lens hi hi....

mountain111

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
trong 2 lens của bác thì con lens kit em đoán là 18-55, lens fix là 40 2.8.
về iso 600d chịu đc 800-1600 mặc dù sẽ bị hạt ( noise), ok xài tạm iso này.
khẩu 5.6: buổi tối em ko biết tại sao bác lại dùng tới tận khẩu 5.6, việc khép khẩu sẽ làm thông lượng ánh sáng vào ống kính ít hơn -> phải phơi sáng lâu hơn -> rung nhòe là tất yếu. chụp tối bác nên để khẩu 2.8 sẽ ổn hơn đấy.
vấn đề rung nhòe thì chụp tối là chuyện tất yếu xảy ra, ai cũng bị thôi, cách khắc phục là bác dùng tripod, ngại lỉnh kỉnh thì để máy lên yên xe ( nếu dùng xe máy), tăng tốc độ chụp lên ( trên 1/30s), đánh đèn flash.
có 1 cách khá đơn giản để chống rung khi chụp bằng tay mà ko có dụng cụ gì đi kèm, bác đặt tay trái, lòng bàn tay úp lên vai phải ( người bác, và cánh tay sẽ thành 1 hình tam giác) cầm máy tay phải, để lên khủy tay trái ( lúc này là cạnh của tam giác, việc này sẽ tạo ra đế vững hơn cho máy ảnh, chụp đỡ nhòe hơn xíu xíu với tốc độ thấp. khuyến cáo cho lens và máy nhẹ thôi nha, chứ bác nào vác 1d và 70-30 is thì chắc ko chơi nổi :p
:D cách tốt hơn nữa là đổi máy, và đổi lens hi hi....
Đổi máy + lens thì tốn kém quá, mà mình chỉ có nhu cầu chụp chơi, đầu tư cao quá đua k nổi :)
Khi để khẩu 2.8 thì hình cuả mình chụp k được nét, nếu ánh sánh ok chút thì k sao, hơi tối thì phải shutter lên chút, thế là lại hỏng :( đôi lúc ức chế lại xoay về P+ cho nó phẻ người :).Để vài bưã hết mưa gió dẫn vợ đi làm vài kiểu luyện tay nghề mới được.

Bài viết cần bạn xem thêm