Những người làm thuê số 1 của Việt Nam.

Các thớt khác của Tubby

Tubby

Cu béo đẹp giai!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Chào các bác, em đã tổng hợp lại 6 bài báo viết về 6 gương mặt sáng giá được cho là người làm thuê số 1 của Việt Nam trên báo Tuổi trẻ online (danh sách này còn dài và em sẽ cố gắng cập nhật đầy đủ). Em cũng đã convert lại thành file .rgo (Repligo). Những nhân vật này bao gồm:

1. Lê Trung Thành - Phó Tổng giám đốc Pepsi VN.
2. Trịnh Thanh Lâm - Giám đốc Marketing của Microsoft VN.
3. Trần Thị Hương Lúa - Giám đốc Trung tâm Vietnamnet Dalink kiêm Thư ký tòa soạn báo eCHIP.
4. Nguyễn Văn Út - Trưởng phòng Thiết kế & Khai thác của Vietsopetro.
5. Nguyễn Anh Nguyên - Trưởng phòng CNTT Quốc gia, phụ trách xây dựng hệ thống tin học của Tập đoàn Unilever VN.
6. Phạm Hồng Hải - Giám đốc kinh doanh vốn & ngoại tệ ngân hàng HSBC tại VN.
7. Lê Thị Ngọc Hà - Giám đốc ẩm thực của chuỗi nhà hàng Nam Phan, Nam Kha và Au manoir de Khai.
8. Nguyễn Hồng Sơn - Giám đốc tài chính tập đoàn ACE Life VN.
9. Nguyễn Ngọc Thụy - PR Công ty Quảng cáo JWT.

Link tham khảo:
http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=93834&ChannelID=7

Đọc rất thú vị các bác ạ, biết đâu sau này sẽ có bác nào là member của HHVN lọt vào danh sách này. Xin chia sẻ cùng các bác.

Download: (file .doc và .rgo):
http://s12.yousendit.com/d.aspx?id=2SJO0HJEL4MXN3A5K8AQJW0RZ0

Hassler

Mót lười
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em vừa mới đọc bài về bác Lâm Microsoft
thấy cũng đáng học tập phết
có gì bác đưa lên cho em đọc nốt nhé :D

moneymind

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tubby said:
Chào các bác, em đã tổng hợp lại 6 bài báo viết về 6 gương mặt sáng giá được cho là người làm thuê số 1 của Việt Nam trên báo Tuổi trẻ online. Em cũng đã convert lại thành file .rgo (Repligo). Những nhân vật này bao gồm:

1. Lê Trung Thành - Phó Tổng giám đốc Pepsi VN.
2. Trịnh Thanh Lâm - Giám đốc Marketing của Microsoft VN.
3. Trần Thị Hương Lúa - Giám đốc Trung tâm Vietnamnet Dalink kiêm Thư ký tòa soạn báo eCHIP.
4. Nguyễn Văn Út - Trưởng phòng Thiết kế & Khai thác của Vietsopetro.
5. Nguyễn Anh Nguyên - Trưởng phòng CNTT Quốc gia, phụ trách xây dựng hệ thống tin học của Tập đoàn Unilever VN.
6. Phạm Hồng Hải - Giám đốc kinh doanh vốn & ngoại tệ ngân hàng HSBC tại VN.

Link tham khảo:
http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=93028&ChannelID=89

Đọc rất thú vị các bác ạ, biết đâu sau này sẽ có bác nào là member của HHVN lọt vào danh sách này. Xin chia sẻ cùng các bác.

Vì không thể upload được nên bác nào quan tâm thì PM hoặc mail cho em nhé (pminhtan@yahoo.com).

Bác nâng danh sách của bác lên 10 đi. Chứ 6 chổ mà bị occupied hết thì còn chổ đâu để anh em HHVN lọt vào?

dungnd

THÀNH VIÊN DANH DỰ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Thứ nhất: Đây chỉ là danh sách những người trẻ tuổi thôi. Người VN trên 40 không có ở đây đâu.
Thứ hai: Đồng chí số 3 kinh doanh toàn tác phẩm của người ta, nhưng không trả tiền cho người ta (chỉ nói VN thôi nhé), cái này Vi phạm bản quyền đấy. Rất nặng nữa là khác. Nhưng VASC to quá cho nên....rồi sẽ chờ xem.

moneymind

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
dungnd said:
Thứ nhất: Đây chỉ là danh sách những người trẻ tuổi thôi. Người VN trên 40 không có ở đây đâu.
Thứ hai: Đồng chí số 3 kinh doanh toàn tác phẩm của người ta, nhưng không trả tiền cho người ta (chỉ nói VN thôi nhé), cái này Vi phạm bản quyền đấy. Rất nặng nữa là khác. Nhưng VASC to quá cho nên....rồi sẽ chờ xem.

Đồng ý một phần quan điểm của bác này.

Ở VN chúng ta, làm thuê cho nhà nước là làm thuê dạng "bố tướng". Khối đứa nó mới học đến lớp 3 mà làm thuê còn "giỏi" hơn đồng chí số 3 này nhiều.

Tubby

Cu béo đẹp giai!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Em nói thật là khi add đến vị trí số 3, em cũng rất không ưa tí nào. Thế nhưng nếu không đưa vào thì cái list nó thiếu mất nên các bác hãy thông cảm cho em. Bác dungnd hoàn toàn chính xác, vì em cũng same same lứa này nên muốn tìm hiểu và chia sẻ với các bác.

@dungnd: Em còn một lô video về các cuộc nói chuyện giữa các CEO nổi tiếng của những cty, tập đoàn nổi tiếng khắp thế giới (Microsoft, hp, amazon...). Rất thích hợp cho các sếp tham khảo thêm, hehehe cái này em nghĩ là sẽ thích hợp cho với các chú bác 40t-60t. Em sẽ dành thời gian list lên đây, bác nào cần thì em sẽ cung cấp cho (nhưng chỉ có English thôi). Nếu có thể em sẽ build và up cho yousendit cho các bác. Có ai ủng hộ không nhỉ?

Nothing

GÂY DỰNG
Mình thấy bài này cũng hay chứ, mặc dù không phải mọi thứ đều đúng y chang như trong báo – mục đích chính là nêu tấm gương cho thanh niên Việt Nam trong thời đại mới mà. Vậy cho nên bỏ qua vụ làm thuê – đầy tớ nhân dân đi. Anh em HHVN mình cũng nên phấn đấu chứ, có ai được vào danh sách 10 người, hay ít ra 100 người làm thuê hàng đầu của Việt Nam thì sao.

Ngoài vụ “người làm thuê hàng đầu” ra, tại sao chưa có ai đặt vấn đề “chủ doanh nghiệp trẻ hàng đầu Việt Nam” – “khoa học trẻ” …. nhỉ ??? Người làm thuê hàng đầu cũng tốt thật, tuy nhiên để nước nhà vươn lên tầm cao mới – cần có những “chủ doanh nghiệp trẻ hàng đầu” & “nhà khoa học trẻ hàng đầu” nữa chứ, còn đi làm thuê hoài thì chỉ tới mức này được thôi – lương $60k tới $100k năm thì cũng chỉ bằng lương một nhân viên trung cấp ở một công ty buôn bán chứng khoán / ngoại tệ ở London hay New York chẳng hạn, tự ru ngủ hoài để làm gì.

Mong các anh em trên diễn đàn góp ý thêm thiển ý của mình. Cám ơn.

scandalous

GẮN KẾT
Ặc lương nhân viên trung cấp của NY và London cũng kô đến 100k$ đâu bác ơi. Lương 80k$ ở US đã cực kỳ cao rồi. Thường lương nhân viên trung cấp chỉ khoảng 40-50K$/năm.

Nothing

GÂY DỰNG
scandalous said:
Ặc lương nhân viên trung cấp của NY và London cũng kô đến 100k$ đâu bác ơi. Lương 80k$ ở US đã cực kỳ cao rồi. Thường lương nhân viên trung cấp chỉ khoảng 40-50K$/năm.
Bác ơi, đấy là lương trong ngành tài chính – buôn tiền ạ. Vậy cũng chẳng là cao đâu. $50k-60k là entry level thôi.

scandalous

GẮN KẾT
Hic kô biết cty nào mà trả lương cao thế? Trong ngành tài chính thì thu nhập bao gồm lương + hoa hồng. Lương thì chắc chắn kô quá 60k$ cho nhân viên trung cấp, nếu cộng cả hoa hồng thì có thể lên tới 100k.

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt