Notebook không nối wifi được

Các thớt khác của tuongkinhquoc
7 Tháng tư 2007 lúc 18:20
Các cao thủ xin giúp mình vấn đề này:

Notebook của mình có thể kết nối wifi và vào internet tốt ở mọi nơi, ngoại trừ một điểm duy nhất là quán café 9@9C Lý Tự Trọng. Tình trạng: Unsecured wireless network, PPC vẫn kết nối và truy cập mạng được, notebook của bạn mình (đã thử với nhiều máy khác nhau) vẫn được. Duy nhất con notebook của mình không cách nào vào mạng được mặc dù nó vẫn bắt được sóng (Excellent - 54Mbs). Cứ mở Firefox hay IE lên là nó đứng hình luôn. Tất nhiên, cũng không thể vào Yahoo Messenger nốt.

Không biết mấy chương trình này có chặn mình kết nối không nhỉ: AOL Active Virus Shield - Windows Defender. Mình chỉ cài hai anh này thôi.

Thế Anh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng tư 2007 lúc 21:29
Các cao thủ xin giúp mình vấn đề này:

Notebook của mình có thể kết nối wifi và vào internet tốt ở mọi nơi, ngoại trừ một điểm duy nhất là quán café 9@9C Lý Tự Trọng. Tình trạng: Unsecured wireless network, PPC vẫn kết nối và truy cập mạng được, notebook của bạn mình (đã thử với nhiều máy khác nhau) vẫn được. Duy nhất con notebook của mình không cách nào vào mạng được mặc dù nó vẫn bắt được sóng (Excellent - 54Mbs). Cứ mở Firefox hay IE lên là nó đứng hình luôn. Tất nhiên, cũng không thể vào Yahoo Messenger nốt.

Không biết mấy chương trình này có chặn mình kết nối không nhỉ: AOL Active Virus Shield - Windows Defender. Mình chỉ cài hai anh này thôi.
Một lỗi khá thú vị vì chỉ xảy ra duy nhất với máy tính của bạn...Để tìm hiểu cần phải làm theo bước sau:

-Cài lại 1 bản windows thường, ko phải recovery. ko cài thêm bất cứ phần mềm liên quan đến mạng nào chỉ cài driver của card wireless sau đó thử vào lại mạng..??
Nếu vào được thì là do lỗi của mấy anh phần mềm virus với firewall, nếu vẫn ko vào được thì

-Gõ card wireless ra, tráo vào máy anh bạn vẫn vào được NET. Sau đó cài lại Driver cho cả 2 máy. Nếu vào được mạng thì chứng tỏ lỗi của anh card chứ ko phải lỗi của mấy anh phần mềm virus với firewall. khi đó chỉ còn cách là:
-Vào trang cấu hình Wireless Router tại chỗ LTT đó và dùng 1 số phần mềm Debug hoặc lệnh trên Router (nếu có)để Show các gói tin, thậm chí là các khung (Frame) xem có vấn đề gì ko..

-Cài 1 số phần mềm bắt gói (Ethereal) lên Laptop của bạn để Capture các Frame và gói..sau đó Filter kết quả và kiểm tra từng cái 1 để xem lỗi.

Đó là ý kiến của mình, bạn nào có ý kiến gì khác thì cùng trao đổi thử xem.

Thế Anh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng tư 2007 lúc 23:20
cũng có khi cái card wf của bạn không tương thích với cái AP kia :)

vậy thì càng phải tìm hiểu thêm xem nó ko tương thích như thế nào ? Cách khắc phục ra làm sao chứ nhỉ ?

Có lẽ em cũng phải ra chỗ LTT rồi dùng mấy phần mềm chuyên dùng Scan lấy thông tin của AP về nghiên cứu thử xem sao...

8 Tháng tư 2007 lúc 23:30
cũng có khi cái card wf của bạn không tương thích với cái AP kia :)
Trường hợp này có lẽ là rất khó xảy ra. Mình đoán có thể là do card wifi của bạn bắt sóng không được khỏe, cái Ap ở chỗ đó cũng phát không tốt. Mà một lý do nữa cũng có thể là Ap đó chặn được địa chỉ Mac của bác chăng?

8 Tháng tư 2007 lúc 23:53
Mình có góp ý nhỏ này bạn làm thử xem sao nha.Trước tiên ban mở command dos(startmenu-run-cmd),bạn gõ "ping www.google.com" sau đó bạn xem coi nó có ping reply ko hay là no request.cho dù máy bạn có báo là bắt sóng đc hay ko thì bạn cũng nên làm.
Nếu có reply thì có nghĩa là máy bạn đã connect ok rồi,vấn đề bây giờ là do trình duyệt của bạn ko thể mở đc,có thể do lỗi của trình duyệt,bạn nên chạy thử 2 trình duyệt khác nhau thử (IE và firefox chẳn hạn).
Ko reply thì bạn kiểm tra lại wifi của bạn.Nếu là card rời thì kiểm tra chuơng trình chạy trên máy cài theo card bạn mua.chọn lại network (fpt hay vnn gì đó) cái này mình cũng đã sửa dùm cho mấy bác nên cũng có kinh nghệm chút ít.
goodluck!!!

9 Tháng tư 2007 lúc 21:29
Cảm ơn các bác nhiều. Mình sẽ thử vào thứ 7 này và báo cáo các bác sau. Riêng vụ scan coi thử cấu hình AP gì đó thì em chịu, chẳng biết làm sao để biết là card của notebook có phù hợp với AP đó không.

Buồn cười nhất là con PPC ghẻ thì nối ầm ầm mà laptop thì chịu chết. Hic.

Bài viết cần bạn xem thêm

Chào các bác, mình bị rụng tóc nặng quá, sắp hói thành ông cụ đến nơi rồi. Lọ mọ lần mò mãi mình mua thử bộ trị rụng tóc của Motona . Hiệu quả thì chưa thấy đâu. Có bác nào đã mua sản phẩm trị rụng tóc chưa, cho mình xin ít kinh nghiệm. Cảm ơn các ...
Lazada Vietnam Master card on Monday