nút sleep đáng ghét của vista

21 Tháng năm 2007 lúc 07:50
đang dùng winXP quen thì sang vista có cái nút sleep nó nằm ở vị trí của nút shutdown trong XP nên toàn nhầm , mà muốn shutdown lại cứ phải chui vào vài menu liền , có ai có cách đổi cái chỗ mà đáng ra là sleep của vista thành shutdown ko ?
vấn đề nữa là ấn ctrl alt del thì nó ko cho xin cái taskmanager luôn mà bật ra bảng chọn ( cái này winXP cũng có lựa chọn đó thì phải) bác nào biết làm sao để 1 phát là ra task manager ko ?

DHL

.: HHVN :.
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng năm 2007 lúc 08:45
1-Thích Task Manager thì vào đây, tải cái này về hơi bị hay đấy. Nó có cả đồng hồ, restart, lock.
http://gallery.live.com/liveItemDetail.aspx?li=9632640a-9083-424e-bef6-519927ed91f1&bt=1&pl=1
Máy tớ có nhưng Ấy Up đc:(
2- Còn cái nút đáng ghét kia thì tớ cũng chả bao giờ sờ đến:D nhưng hình như muốn set nó thì: Control panel---> Power Options--------->Change Plan Setings------->Change Advanced Power Setings-------->Vào Power Save mà set nhé:D

mars

HIBERNATED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng năm 2007 lúc 09:22
1-Thích Task Manager thì vào đây, tải cái này về hơi bị hay đấy. Nó có cả đồng hồ, restart, lock.
http://gallery.live.com/liveItemDetail.aspx?li=9632640a-9083-424e-bef6-519927ed91f1&bt=1&pl=1
Máy tớ có nhưng Ấy Up đc:(
2- Còn cái nút đáng ghét kia thì tớ cũng chả bao giờ sờ đến:D nhưng hình như muốn set nó thì: Control panel---> Power Options--------->Change Plan Setings------->Change Advanced Power Setings-------->Vào Power Save mà set nhé:D
Bác VMEP chỉ gần chính xác rồi :D - Chính xác là ...... Change Advanced Power setting > Power button & Lid > Start Menu Power Button > Chuyển nó từ Sleep > Shut Down là được. Cách này có thể set cho tất cả các Power Plan chứ không chỉ trên Power save

21 Tháng năm 2007 lúc 11:30
em thì cũng ko dùng bao h đâu ! vấn đề là cho mượn máy lỡ ai ko biết ấn vô nó sleep rồi tha đi quăng quật hỏng bố nó ổ hdd ! còn cái trò ấn power thành shutdown em cũng tự biết làm mà :D

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
22 Tháng năm 2007 lúc 09:06
Ý bác fallingstar hỏi là ở cái menu hiện ra khi mình tắt máy máy ạ (shutdown từ Start menu) : làm sao để thay đổi cái mặc định trong menu đấy (hiện đang là Sleep) thành Shutdown luôn, để mỗi lần cần tắt máy thì chọn ngay cái chức năng Shutdown mà ko phải mất thêm vài thao tác để lựa chọn qua lại giữa Sleep, Shutdown, Hibernate ... mà đôi khi bác í còn hay nhầm lẫn, chọn cả vào Sleep nữa :D

Ko chỉ riêng bác fallingstar bị, mà em cũng bị nhìu lần rồi :D đôi khi bực lắm, chẳng hỉu sao tụi MS lại ưu tiên cho chức năng Sleep này làm default nữa :-|. Nếu bác nào có cách khắc phục xin giúp đỡ ạ ^^

mars

HIBERNATED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng năm 2007 lúc 09:19
Ko chỉ riêng bác fallingstar bị, mà em cũng bị nhìu lần rồi :D đôi khi bực lắm, chẳng hỉu sao tụi MS lại ưu tiên cho chức năng Sleep này làm default nữa :-|. Nếu bác nào có cách khắc phục xin giúp đỡ ạ ^^
Ơ, thế cậu không xem bài của tớ ở dưới à? Tớ đang set cho nút Shutdown theo cách ấy đấy.

2 Tháng sáu 2007 lúc 15:59
Bác Falling star ơi, để gọi Task Manager lên trong Vista thì bác bấm tổ hợp Ctrl+Shift+Esc là được, không cần phải cài chương trình nào cho nó mắc công, chỉ tổ nặng máy. Còn vấn đề mấy cái nút hay là chỉnh chế độ làm việc khi gập màn hình bác cứ làm như bác Mars là được.

ducva

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng sáu 2007 lúc 16:33
"Sleep state. The new Sleep state in Windows Vista combines the speed of Standby mode with data protection features and low-power consumption of Hibernate. The Sleep state also allows users to change or remove a battery with little risk to open applications and data, since memory is safely written to the hard disk. Startup from the Sleep state requires just seconds, meaning fewer shutdowns and restarts are necessary, which helps improve power management" (Microsoft Website 2006).

Mình thấy tính năng Sleep này rất tuyệt, bảo là hỏng HDD chắc là bạn nhầm ở đâu rồi. Cái hay của Sleep là ko ăn điện nhiều như Standby nhưng khởi động nhanh như Standby, trút lưu trữ dữ liệu xuống HDD theo kiểu Hibernate nhưng lại có những tính năng Hibernate ko có. Ví dụ có thể nhận tín hiệu Wake up từ điều khiển từ xa. Rất thích hợp để xây dựng 1 Multimedia center (tất nhiên là Desktop).

Hiện nay mình đang chạy Vista Ultimate + Media Center + Microsoft Remote + big LCD + DVB-T tuner => vứt hẳn cái TV ngoài phòng khách. Xem phim, TV, nghe nhạc, đọc truyện :D (Conan) đều wireless hết :cool:

Bài viết cần bạn xem thêm

Cộng đồng AI Challenge - bước tiến mới cho trí tuệ nhân tạo VN
Cộng đồng AI đã gắn kết với nhau bằng những nền tảng chia sẻ, thi đấu. Đây là bước đi nhỏ nhưng là điểm sáng để tạo ra những thành tựu lớn về trí tuệ nhân tạo trong ...
Lazada Vietnam Master card on Monday