ổ C biến thành ổ D và ngược lại = không hiểu

Các thớt khác của Sedona

Sedona

Label N - CHLB Đức
MÁY HỎNG
GÂY DỰNG
21 Tháng một 2007 lúc 20:25
Cái máy của em sau khi cài win server 2003 vào thì ổ C biến thành ổ D và D biến thành C. :confused: hỏng bít tại sao luôn, có bác nào biết tai sao không giải thích giùm em với.
hiện tai :
ổ C chứa dử liệu, còn ổ D chứa win server
bây giờ làm sao đổi lại C thành D và ngược lại mà không cai lai win
các bác nào biết cách đổi lại cho đúng chỉ em với

B

banbebonbien

21 Tháng một 2007 lúc 22:27
cái này có quan trọng với bạn ko vậy ??/ việc đặt tên C: D: là để quản lý các phân vùng thôi, chứ ko liên quan gì đến việc lưu trữ dữ liệu cả. Thường thì phân vùng ban đầu khởi tạo là phân vùng chính và được mang cái nhãn C:

Việc thay đổi nhãn đĩa của các phân vùng chứa hệ điều hành thường được khuyến cáo là ko nên vì sau khi thay đổi, có thể các chương trình và ứng dụng ( ngay cả bản thân của hệ điều hành ) sẽ ko làm việc nữa.

Nếu bạn cảm thấy nó vẫn còn quan trọng thì lúc đó sẽ giải quyết tiếp nhé :)

Sedona

Label N - CHLB Đức
MÁY HỎNG
GÂY DỰNG
22 Tháng một 2007 lúc 08:18
thật ra cũng không quan trọng lém, nhưng ổ chứa HDH tự nhiên nằm ổ D còn ổ D thành C ổ chứa data. nhìn thấy nó ra sao đó. làm việc cũng hơi bị vướng.
nếu bác có cách nào hoán đổi lại thì hướng dẩn giùm em với

B

banbebonbien

22 Tháng một 2007 lúc 08:38
thật ra cũng không quan trọng lém, nhưng ổ chứa HDH tự nhiên nằm ổ D còn ổ D thành C ổ chứa data. nhìn thấy nó ra sao đó. làm việc cũng hơi bị vướng.
nếu bác có cách nào hoán đổi lại thì hướng dẩn giùm em với
Nếu nó không quan trọng thì mình xin góp ý chân thành là đừng có đổi làm gì...bản thân mình cũng ko lường trước được những vấn đề hậu quả sau đó..Vì khi thay đổi cái nhãn đó, tức là đã thay đổi đường dẫn của cả 1 cấu trúc đã được lưu trữ vào registry và hệ thống của HDH để nhận ra SOURCE file và vận hành các chươn trình..Nếu bạn cảm thấy phức tạp trong chuyện quản lý thì có thể đặt cho nó 1 cái tên ( Ex: ổ chứa dữ liệu đặt là DATA, ỏ chứ WIN đặt là SYSTEM..như vậy sẽ tránh khỏi nhầm lẫn.

hauphuoc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng một 2007 lúc 09:14
Cái này do lúc cài đặt bạn xác định cài HĐH lên D: nên bây giờ nó như vậy đó, có thể do bạn chia nhiều Primary,... Nếu bạn thay đổi lại ký tự ổ đĩa ==> hệ thống sẽ không hoạt động được vì khi cài đặt Windows những file hệ thống sẽ được ghi lên C: còn lại ghi lên D: và đưởng dẫn các chương trình ứng dụng cũng chỉ đến D:\...
Giải Pháp :
1. Để như vậy sử dụng
2. Cài lại HĐH và các chương trình ứng dụng (nhớ kiểm tra lại phần chia đĩa nhé)
Chúc như ý!

Sedona

Label N - CHLB Đức
MÁY HỎNG
GÂY DỰNG
22 Tháng một 2007 lúc 13:33
Theo như bác banbebonbien thì ok rồi nhưng còn bác hauphuoc thì không phải như vậy. ban đầu là ổ C 20G ( chứa win server ) và ổ D là 80G ( data ) sau đó em cài lại ( cũng win server ) nhưng sau khi cài xong thì nó biến C thành D và D thành C ... ( data đang chứa gần 70G )

pntan

Big Bear
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng một 2007 lúc 22:04
Cái máy của em sau khi cài win server 2003 vào thì ổ C biến thành ổ D và D biến thành C. :confused: hỏng bít tại sao luôn, có bác nào biết tai sao không giải thích giùm em với.
hiện tai :
ổ C chứa dử liệu, còn ổ D chứa win server
bây giờ làm sao đổi lại C thành D và ngược lại mà không cai lai win
các bác nào biết cách đổi lại cho đúng chỉ em với
Vấn đề này liên quan đến cái gọi là ACTIVE và PRIMARY PARTITION:D. Nếu vẫn cần thì cứ pm, mô tả chi tiết hơn 1 chút là sẽ có giải pháp OK:)

B

banbebonbien

22 Tháng một 2007 lúc 22:22
Bác ấy mô tả như vậy là rất chi tiết rồi, bạn cũng đã có câu trả lời khá chính xác là liên quan đến PRIMARY ( ưu tiên cho C: ) và ACTIVE PARTITION ( ưu tiên khi cài WINDOWS )

Vấn đề của bác ấy là: 2 phân vùng bác ấy chia đều là PRIMARY cả, lên khi bác ấy cài lại, phân vùng cài lại bác ấy DELETE đi để tạo phân vùng mới..quá trình DELETE này khiến cho phân vùng PRIMARY ( chứa DATA của bác ấy ) còn lại trở thành C:..

Sau đó bác ấy cài WIN lên phân vùng còn lại..thì hiển nhiên nó ko thể lấy C: nữa mà nó phải lấy D: là điều chắc chắn rồi :)....Mình nói như vậy ko biết có đúng ko bác SEDONA

Bác còn gì chưa thỏa mãn thì chúng ta tiếp tục nhé :)

Bài viết cần bạn xem thêm

Trong thời đại công nghiệp 4.0, Chat bot đã phát triển nhanh chóng và là một cuộc cách mạng đưa nó trở thành xu thế của thế giới. Nhưng tại sao nó lại được c ...
Lazada Vietnam Master card on Monday