Ổ cứng có 2 phân vùng đều Primary, giờ sao??

aragon

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng mười hai 2007 lúc 00:10
Thưa các bác , lúc em lấy máy về thì nó đã chia sẵn cho em thành 2 ổ rồi . Em bỏ đĩa Hiren vào nhưng không thể dùng Partition Magic được , khi vào thì PM nó báo là Error ( cái thanh ổ cứng ấy hiện màu vàng có chữ Error ) không thể làm gì được .
Em chuyển qua Aronis thì ok , nhưng khi vào mới phát hiện cả hai phân vùng đều là Primary.
Em đã tạo thêm một vân vùng nữa , chuyển thành Logical .
Giờ em muốn hỏi các bác là để như vậy có được không ạ .
Em muốn cài Vista thì nên cài lên phân vùng nào ạ ?
Dạo trước em nhớ là chỉ có phân vùng cài Xp thì đặt Primary thôi , còn các cái khác thì nên để Logical .
PM bị lỗi , em không thể làm gì được . Acronis hình như chỉ hỗ trợ chia đĩa và share đĩa trống , làm sao để chuyển primary sang logical ?
Lần trước em đã cài Vista lên phân vùng Logical thì bị bệnh là tên ổ cứng cứ thay đổi ( khi chạy XP thì ổ C là XP , khi chạy Vista thi ổ C lại là Vista nên khi làm việc rất hay bị sao lưu hay download nhầm :(() . Trước đó em không hề gặp lỗi kiểu này .
Em hơi gà trong chuyện này , mong các bác chỉ giáo giúp em.

SuperUU

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng mười hai 2007 lúc 00:41
1. 2 ổ Primary trong HDD cũng chẳng ảnh hưởng gì

2. Acronis chuyển đổi từ Primary >>> Logical dc mà bác, bác vào Convert đó.

3. Còn vụ chuyển thứ tự ổ đĩa trong từng win thì lúc nào mà k như vậy bác, bác có thể set thứ tự lại mà.

4. Cứ HĐH thì cài lên Partition Primary.

5. Theo em thì bác nên chép dữ liệu vào 1 ổ Logical dùng chung cho cả XP và Vista, k nên lưu trữ trong My Document (nó chung là k lưu ở ổ cài HĐH) vì khi Win có sự cố, đồng với việc bác mất hết cái dữ liệu đã lưu.

newmember16

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng mười hai 2007 lúc 19:21
vấn đề pri và log chỉ quan trọng với OS < 2k thôi bạn ơi giờ XP Vista thiof log hay pri đều dùng tốt như nhau. Như mìnhdderr cả 4 cái pri luôn cũng chẳng làm sao cả,vấn đề là để log thì sẽ chia được > 4 partition trong phân vùng log đó(nhưng có ai cần nhìu thế đâu nhể ^^)
nếu bạn bị lỗi 108 của PQ thì hãy chạy chống phân mảnh trước và check lại HDD là vào được
cái vista nóa tự set Partition có vista là C lun đó bạn bất kể là pri hay log :)
nếu vào XP bạn sẽ thấy mọi thứ khi cài đặt hay download bên vista thì sẽ là bên ổ D chứ không phải C đâu

Bài viết cần bạn xem thêm

Xin phép các Mod, BQT (trừ Mod @Hassler), e xin đc báo cáo ạ: [emoji3]
Em có bài đấu giá, ghim sticky ở đây: https://www.handheld.com.vn/threads/sam9-hu-oa-ma-20-kt-23h08-22-11-2018.506462/
Khi mọi người đang tham gia chơ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday