Ổ cứng laptop sao nhận tới 1TB ( hơn 800GB ) trong khi chỉ có 500G

Các thớt khác của nguyenhainam

nguyenhainam

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bạn nên làm lại các bước như mình đưa ra .
Bạn cài XP lên HDD đang cài VISTA có thể nó bị như thế .
Chú ý sau khi bạn xóa hết các phân vùng thì khởi động lại máy và cài lại từ đầu với 1 phân vùng duy nhất trên HDD nhé .
chính vì cái này nên em mới đưa lên để mị người tìm hiểu nguyên nhân , cái này chắc dzo lỗi của bác bill gate rồi

còn xóa phân vùng đi rồi thì hơn 400GB data đó nó đi đâu anh ? rồi lại phải định dạng lại toàn bộ từ đầu, không khả thi lắm anh DŨng ơi

hoicham

^^!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em đưa bài này lên nhằm mục đích chia sẻ kinh nghiệm thôi
các bác kia cứ ầm ầm bảo lỗi này lỗi nọ
lỗi sao vẫn dùng bình thường và ok là sao ?
lỗi phải hư , lỗi phải dùng không ổn định chứ
==========================================
ổ cứng này lúc đầu được định dạng bằng chính phần chia đĩa của vista
+ ổ Par 1 : 50GB định pri
+ ổ par 2 : hơn 400GB cũng định dạng pri
sau khi cài vista và dùng vista ( mặc định toàn bộ boot, pager file, active....nằm ở Partition 1 ( hay gọi ổ C )
như thế vista hoạt động bình thường và như mọi người

====================================
vấn đề ổ bị như hình là chắc do bác bill gate :D
========
cài xp nhé :
+ xóa ổ C : đi ( par 1 ,)
và tiến hành format c : cài win vào phân vùng đó............> thì có 1 chuyện đã xãy ra, toàn bộ boot, active, autorun...... .ini... đều nhảy qua phân vùng Par 2 ( pri ) nằm cả,....> trong xp mặc nhiên par 2 bị gán vào ổ C: và par1 cài win xp bị gán vào D : ( như anh cuwin nói trên có sự nhảy lộn )

và giờ nó ra thế, khi tạo thêm bất cứ 1 phân vùng nào nữa, nó tự động double lên và chỉ tạo vùng xanh không làm gì được nó, nếu delete nó đi, thì đồng nghĩa với delete với phân vùng kế có cùng dung lượng với nó luôn

--------------------------

cái này do lỗi bác bill chứ không lỗi gì hdd cả,
em đã thí nghiệm 3 lần rồi mới đưa lên đây cho anh em xem và bàn luận, toàn nói ổ hư, hư gì mà hư,

Nếu nói như bác là ổ vẫn dùng ngon hơn 800Gb thì chắc do lỗi nhà sản xuất rồi. Vậy xin chúc mừng bác :-bd

cu win

Mr_Trình™
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nếu nói như bác là ổ vẫn dùng ngon hơn 800Gb thì chắc do lỗi nhà sản xuất rồi. Vậy xin chúc mừng bác :-bd

Không phải dùng ngon trên 800G được bạn ạ. Đã nói ở trên là nó tự x2 nếu tạo phân vùng khác, nhưng chỉ là màu xanh lá cây, ảo thôi k có thực. Win nó báo vậy thôi chứ 100% không dùng được phân vùng màu xanh kia

chaunghe

BÁC SỸ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
chính vì cái này nên em mới đưa lên để mị người tìm hiểu nguyên nhân , cái này chắc dzo lỗi của bác bill gate rồi

còn xóa phân vùng đi rồi thì hơn 400GB data đó nó đi đâu anh ? rồi lại phải định dạng lại toàn bộ từ đầu, không khả thi lắm anh DŨng ơi

Khả năng nó bị lỗi logic (không phải lỗi vật lý ) trên ổ đĩa là chuyện bình thường mà . Phần 400GB chưa phân vùng có sử dụng được đâu ?
Nếu rành phần cứng, có thể sửa lỗi logic, tức là thay đổi từng byte, bit trên các sector/track , nhưng cách này không khả thi với người không rành phần cứng HDD .
Khi Windows làm việc, việc ghi/đọc dữ liệu cũng có thể sai logic, nên việc phân vùng sai logic tạo ra 1 phần vùng ảo, không phân vùng được là chuyện thường .

hoangkakalsvn

GÂY DỰNG
anh em xem cái hình này nhé

em cũng chưa hiểu lắm, vì sao mà cái máy em chỉ gắn hdd có 500GB thôi, mà vào device manager những hơn 800GB ~ 1TB rồi

bác dùng hiren's boot vào smart FDISK làm lại ổ từ đầu xem
format và chia lại toàn bộ ổ cứng đấy bác

chắc là ok thôi
chúc bác thành công =D>=D>=D>=D>

hoangchuong

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Dung lượng vật lý HDD của bác là 500GB thì việc một phần mềm hệ thống nhận ra 1000GB là do một lổi logic nào đó trong chương trình. Lổi này có thể do một phần mềm phân chia quản lý HDD hoặc virus gây ra ! Đã có thời kỳ virus Dir2Fat là nổi kinh hoàng của người dùng máy tính !

Bài viết cần bạn xem thêm

Mình có mua nước hoa chiết của bạn này nhưng lâu ko nhận được hàng nên vào hòm thư để trao đổi, khi vào hòm thư thì không thấy cuộc trò chuyện với bạn đó nữa, ai gặp tình trạng này chưa ạ
...