Ổ cứng lưu động Mobile HDD

Các thớt khác của cauhoi

cauhoi

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
31 Tháng mười hai 2007 lúc 00:04
Mình muốn mua một cái ổ cứng lưu động (Mobile HDD) để lưu trữ dữ liệu. Mình có kiểm tra trên mạng thì thấy có 2 kiểu, một loại dành cho máy tính để bàn, loại này thì nhìn hơi to một tí, tuy nhiên lại có dung lượng lớn, loại thứ hai là dành cho laptop nhỏ gọn nhựng không dung lượng bé hơn, tất nhiên là có loại dung lượng lớn nhưng hơi đắt. Anh em nào đã từng dùng ổ cứng lưu động có thể cho mình vài lời khuyên là nên dùng loại nào không và của hãng nào không? Ah, mình cũng không hiểu vì sao lại phải mua thêm 1 cái hộp cho nó nữa
Xin cảm ơn nhiều:)

31 Tháng mười hai 2007 lúc 10:53
Bro sang box mua bán nhé, em cũng đang bán vài con với giá cũng tương đối tốt nè :)
PS: Loại 2,5" nhỏ thì nhỏ gọn, dễ vác đi vác lại, đút túi áo đc, ko cần nguồn riêng, rất tiện dụng cho laptop để bảo vệ cái HDD trong lap (chuyển dữ liệu qua bên hdd di động cho đỡ hại). Loại này dung lượng max hình như 320GB, nhưng mà đắt. Best p/p là 160GB :)
Loại 3,5" thì đc cái dung lượng to, 320GB, 500GB, 750GB, 1TB, 2TB đều có cả. Tuy vậy phải dùng nguồn riêng, thích hợp sử dụng lưu trữ ngoài cho desktop, hoặc laptop nếu nhu cầu của bác lớn (chứa film HD, nhạc lossless, ....) Loại này best P/P là 500GB

Good luck :)

cauhoi

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
31 Tháng mười hai 2007 lúc 13:22
Bạn có thể giải thích thêm tí được không, cần nguồn riêng hay không cần nguồn riêng là thế nào? Mình chỉ cần từ 160GB đến 200GB thôi. Giá khoảng bao nhiều vậy?
Thanks

Bro sang box mua bán nhé, em cũng đang bán vài con với giá cũng tương đối tốt nè :)
PS: Loại 2,5" nhỏ thì nhỏ gọn, dễ vác đi vác lại, đút túi áo đc, ko cần nguồn riêng, rất tiện dụng cho laptop để bảo vệ cái HDD trong lap (chuyển dữ liệu qua bên hdd di động cho đỡ hại). Loại này dung lượng max hình như 320GB, nhưng mà đắt. Best p/p là 160GB :)
Loại 3,5" thì đc cái dung lượng to, 320GB, 500GB, 750GB, 1TB, 2TB đều có cả. Tuy vậy phải dùng nguồn riêng, thích hợp sử dụng lưu trữ ngoài cho desktop, hoặc laptop nếu nhu cầu của bác lớn (chứa film HD, nhạc lossless, ....) Loại này best P/P là 500GB

Good luck :)

31 Tháng mười hai 2007 lúc 16:43
các bác có thể cho vài cái tên cửa hàng uy tín bán loại ko cần nguồn ngoài ko ạ ?Và sài của hãng nào thì ok nhất ? Samsung,Fujisu hay Hitachi...???

cauhoi

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
31 Tháng mười hai 2007 lúc 17:16
Đúng rồi, mình cũng muốn hỏi cái này. Thế theo các bạn thì nên mua cái không cần nguồn ngoài phải không? Vì nếu mà phải cần nguồn nữa thì khác gì 2 cái máy rồi connect với nhau. Mình thích cái nào như USB, cắm vào là dùng luôn, đỡ phải xách nách thêm cái adapter nữa.

các bác có thể cho vài cái tên cửa hàng uy tín bán loại ko cần nguồn ngoài ko ạ ?Và sài của hãng nào thì ok nhất ? Samsung,Fujisu hay Hitachi...???

31 Tháng mười hai 2007 lúc 17:38
Về ổ cứng ngoài như bạc nói thì có 2 loại

• Loại 1 : Có ưu điểm là dung lượng lớn, nhiều tính năng như backup, khôi phục dữ liệu... nhưng lại phải xài thêm AC adapter nên hơi bất tiện vì mang tiếng là ổ cứng di động mà đi đâu cũng phải vác thêm cái adapter to đùng đi theo. Dùng làm cái lưu trữ dữ liệu chính ở nhà , khi nào cần thì vác đi thì tốt chứ không thích hợp vơi ai ổ cứng lúc nào cũng theo laptop.
    Loại này có 2 kiểu, 1 là bác mua 1 cái bao gồm cả set như LaCie BigDisk, Maxtor One Touch.... hoặc là bác mua 1 cái vỏ rồi mua thêm 1 cái ổ cho máy để bàn rồi cho cái ổ vào đấy.

• Loại 2: Là ổ cứng di động nhỏ hơn về hình thức và dung lượng, đi đâu cũng mang theo được, lấy năng lượng trực tiếp từ máy tính nên không cần AC adapter, 1 số cái có 2 đường USB để khi nào điện yếu ổ không lên thì hỗ trợ dây USB thứ 2. Một số sản phẩm tiêu biểu như LaCie Mobile, Maxtor One Touch Mini, Seagate, Western Digital Passport...
Phần lớn tất cả ổ cứng di động trên thị trường hiện nay đều là USB 2.0 tuy nhiên nếu thêm 1 số options như FireWire 400 hay 800 thì có đắt hơn chút ít nhưng bác phải lưu ý là máy bác có hỗ trợ FireWire không. Thân.

1 Tháng một 2008 lúc 02:12
Mình muốn mua một cái ổ cứng lưu động (Mobile HDD) để lưu trữ dữ liệu. Mình có kiểm tra trên mạng thì thấy có 2 kiểu, một loại dành cho máy tính để bàn, loại này thì nhìn hơi to một tí, tuy nhiên lại có dung lượng lớn, loại thứ hai là dành cho laptop nhỏ gọn nhựng không dung lượng bé hơn, tất nhiên là có loại dung lượng lớn nhưng hơi đắt. Anh em nào đã từng dùng ổ cứng lưu động có thể cho mình vài lời khuyên là nên dùng loại nào không và của hãng nào không? Ah, mình cũng không hiểu vì sao lại phải mua thêm 1 cái hộp cho nó nữa
Xin cảm ơn nhiều:)
nếu bác muốn yên tâm sài vừa bền vừa tốc độ (tất nhiên giá hơi cao hơn chút đỉnh), thì bác nên mua loại nào mà nhà sản xuất người ta xuất ra nguyên cái hộp rùi có hdd sẵn trong đó luôn, chứ đừng mua loại hdd của laptop rui sau đó mua cái box gắn vào

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
boy_sisi MÁY TÍNH - LAPTOP 0

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhớ tuổi thơ kinh khủng, ngày xưa xem phim nhớ lâu thế mà ko hiểu sao bây giờ xem phim toàn quên hoặc nhớ lộn nội dung các kiểu
Lazada Vietnam Master card on Monday