O2 XDA IIs - nêu cài software vào internal memory hay SD card

TuanHA

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chào các bác ạ.

Em là newbie nên đặt câu hỏi hơi bị dễ, các bác vui lòng giúp đỡ.

Em mới sử dụng O2s, sau khi cài nhiều phần mềm vào internal memory thì máy (có vẻ) chạy chậm hơn (do thiếu ram?)

Vậy theo các bác, các 3rd party software nên cài vào SD hay internal memory?

Theo em biết có một vài software bắt buộc phải install vào bộ nhớ của máy, đó là những software nào? Các bác vui lòng cho biết 1 vài cái tên để em gặp là install thẳng vào máy, đỡ phải install nhầm vào SD Card rồi remove rồi install lại...

Thanks các bác nhiều

lampham

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tôi dùng toàn file CAB/ARM nên nó cứ đi thẳng vào main memory. Như thế chạy nhanh hơn, lúc trước có thử cài Spb weather vào SD nhưng cứ sang ngày hôm sau là mất biểu tượng thời tiết phải refresh nó mới chịu, cuối cùng cài vào storage trên máy chạy OK.
Thẻ nhớ dùng để lưu những thứ khác như văn bản, dữ liệu quan trọng hay các file của từ điển cũng được.
Hầu hết các software mặc định sẽ cài vào bộ nhớ chính. Nhưng cũng có 1 cách để cài lên SD, bác xem link ở đây nhé theo cách ducga làm nhưng phức tạp lắm
http://www.handheldvn.com/forum/showthread.php?t=18806
Vài dòng chia sẻ cùng bác. Chúc vui.

hungdu

Viết 999 bài thôi...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Với HTC O22, O2s, O2i bạn cứ cài tất cả vào main memory, không hết bộ nhớ đâu mà sợ 128MB có cài tất tần tật vào cũng còn chỗ mà!

ducga

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
O2s thì cài vào Extended_ROM và Storage thỏai mái mà, chả ảnh hưởng gì đến RAM cả mà chạy vẫn ổn định. Như mình thì chỉ có mấy soft to như Lexisgoo Dictionary hay World Encyclopedia và Games mới cài ca card còn mọi thứ cho vào ExtROM và Storage chạy ít lỗi và cũng nhanh hơn nhiều.

caohungvn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em cài hết lên EXT và storage... hết 2 cái đó mới tính cho vào main memory... làm vậy máy sẽ chạy nhanh hơn nhưng cái gì cần thiết trên today thì em cho hết vào main memory => lúc nào main cũng trống 80->90Mb là thường :D

nmt1978

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
caohungvn said:
Em cài hết lên EXT và storage... hết 2 cái đó mới tính cho vào main memory... làm vậy máy sẽ chạy nhanh hơn nhưng cái gì cần thiết trên today thì em cho hết vào main memory => lúc nào main cũng trống 80->90Mb là thường :D

Có lần đọc bài của bác Bum thấy rất hợp lý là đối với O2s và O22 thì unlock, unhide extended Rom, copy những file cab cần thiết như MMS, Camera, Bluetooth..ra một chỗ rồi xóa sạch extendrom đi, sau đó ngồi cài nhưng file cab trên + các chương trình liên quan đến hệ thống hoặc plug in today (chọn cái nào quan trọng nhất). Sau đó sprite back up hệ thống (trừ personal database) ra file exerồi quẳng nó đi đâu đó thì tùy:) (storage card là tốt nhất). Về sau mỗi lần hardreset thì bung file back up đấy ra. Các chương trình khác cài thoải mái vào storage và extended Rom. Hard rerest chả hề hấn gì đến những chương trinh cài ở storage và extended Rom nữa

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt