O2 XDA Thailand ?????????

Các thớt khác của fgc_vn

fgc_vn

GẮN KẾT
Ở bên Thái có bác nào biết chỗ bán O2 không nhỉ? Chả là cuối tháng này em đi Thailand (Bangkok, Pattaya) một chuyến, định kiếm vài con mang về nhưng không biết chổ nào bán, các nào biết thì cho em tí kinh nghiệm ạ. Giá cả thế nào? so với Singapore thì sao? Có mắc hơn không ạ. Bác nào đi rồi hay dang ở Thái thi cho em xin cái dịa chỉ đi ạ, và thêm chỗ nào bán laptop luôn nha các bác lọai secondhand và new 100% ấy. Thanks.

echop

GÂY DỰNG
Chào bác,

Lại là em đây (Đã gửi mail cho bác, nhưng bác chưa nhận được ngay đâu, vì cái thằng Norton Antivirus của em đang scanning)

Tại Bangkok, theo em được biết, thì bác có thể đến Pantiv Plaza (Hay là Pantrip Plaza ấy, em không nhớ chính xác).

Đây là cái IT supermarket rất lớn nằm đối diện khu chợ nổi tiếng Pratunam

Dân nghiền IT đến Bangkok ai cũng biết chỗ này cả.

Giá cả: Theo em là đắt hơn ở Singapore đấy.

Chúc bác vui!

ducga

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Qua Sing mà mua nè bác :D. Nhưng chẳng hiểu bác hỏi XDA nào, XDA IIs, Mini và XDA IIi ( chưa rõ đã có trên thị trường chưa ), còn O22 thì không có brand new rồi. Laptop rẻ thì mua ở VN rẻ hơn đó bác, hoặc không sang đây sắm con nào mà ở VN không có thôi ( về không bị chê là mua dại :D ).

nghiemhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác qua Thailand thì để em:
Bác có thể tìm hiểu tại 2 nơi: Pantip Plaza hoặc Zeer square:

1. Đến PANTIP PLAZA:
Ở một địa điểm bất kỳ xung quanh Bangkok bác hỏi hoặc tìm đường đến "Anú sảo va lì" (bác đọc y nguyên như thế, đừng luyến láy gì cả thì người Thái mới hiểu, nghĩa tiếng Việt là "Tượng đài chiến thắng"). Tại tượng đài chiến thắng có 2 bến xe buýt, bác chọn bến xe buýt nhìn thấy thằng ôm quả bom (ở tượng đài chiến thắng có mấy thằng liền, mỗi thằng cầm 1 thứ vũ khí khác nhau) rồi lên xe buýt số 14, nói với em thu tiền là "Pantip" trả tiền xong nói tiếp "Đuôi bò pỏm nòi cắp" nếu bác là nam (là nữ thì nói "Đuôi bò pỏm nòi ca..a)- nghĩa của nó là: Đến đấy thì bảo tao xuống nhé. Lưu ý: nói như nói tiếng Việt, không được luyến láy gì cả. Hoặc trên xe buýt bác lưu ý khi nào nhìn thấy Diamond Plaza thì là sắp đến, xe búyt sẽ dừng dưới chân cầu vượt đầu tiên kể từ khi nhìn thấy Diamond Plaza, bác xuống xe lên cầu vượt sang phía bên kia là tới thẳng tầng 2 của Pantip.

2. Zeer square:
Cũng tại tượng đài chiến thắng, nhưng bác chọn bến xe búyt phía bên kia (không phải bến nhìn thấy thằng ôm bom). Tại đây bác bắt xe số 29 nói "Zia", khi xe búyt đi qua Airport Hotel (phía tay phải) thì bác xuống xe ngay điểm dừng đầu tiên (lưu ý: gần điểm dừng này có mô hình tàu con thoi của Mỹ phía bên kia đường). Xuống xe, lên cầu vượt sang phía bên kia sẽ là Zeer square, thằng này còn tấp nập hơn Pantip gấp bội.
Lưu ý: chiều 3, 5, 7 hàng tuần có chợ sold trước cửa Zeer square, nhiều thứ hay lắm (nhưng không phải cho Handheld)

Còn đơn giản nhất là bác bắt taxi, 35 baht cho 2 cây đầu tiên, mỗi cây sau 5 baht. Lưu ý: đi taxi nói "Zia" có thể nó không biết đâu. Bác nói "Lăng xịt" (Rangsit) rồi đi, ngắm phía tay trái thấy Zeer thì dừng lại (thấy mô hình tàu con thoi phía tay phải thì bảo stop).

Lưu ý nữa: nếu bác đi theo kiểu du lịch thì 100% sẽ đến Future Park để mua bán. Không nên mua đồ Handheld hay phone ở đây, hơi đắt.

Tặng bác một câu tiếng Thái để trêu mấy em bán hàng (hiệu quả phết đấy, em áp dụng suốt): Khun xuẩy ma! (Em đẹp lắm!)

Cathay

GẮN KẾT
Đọc bài của bác tự nhiên em nghĩ đến chuyện: "Thằng bạn em học trường Ngoại ngữ Thanh Xuân, sang Sư phạm ngoại ngữ chơi, lúc về kiểu gì cũng phải hỏi đường lên Bờ Hồ thì mới về được đến Thanh Xuân" :p .
Anyway, bác rất nhiệt tình, sao bác không dạy anh em một câu để hỏi tuktuk đến thẳng đó có phải nhanh hơn khôgn?

nghiemhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cathay said:
Đọc bài của bác tự nhiên em nghĩ đến chuyện: "Thằng bạn em học trường Ngoại ngữ Thanh Xuân, sang Sư phạm ngoại ngữ chơi, lúc về kiểu gì cũng phải hỏi đường lên Bờ Hồ thì mới về được đến Thanh Xuân" :p .

Anú sảo va lì (đọc đầy đủ phải là: Anú sảo va lì chài, kiểu như ta gọi Tượng đài cũng được, mà Tượng đài chiến thắng cũng OK) là Trung tâm của Thành phố Bangkok, các bác đi du lịch thường nghỉ ở KS gần gần đó nên em chỉ ra Anú sảo va lì là hợp lý nhất do hỏi nơi đó ai cũng biết, mặt khác tất cả các chuyến Sky train (tàu điện trên không) đều chụm đầu ở Anú sảo va lì nên lạc đường thì chỉ cần đi Sky train là OK ngay.

Lại nói về xe tuktuk: các bác có thể đi chơi quanh Bangkok 3-4h đồng hồ mà chỉ mất có 10 baht. Tuy nhiên đi như vậy thì các bác phải đến một số nơi mà có thể các bác không muốn đến, ví dụ như: cửa hàng vàng bạc, đá quý, ngọc trai, lụa,... Các bác có thể chẳng thích đến đó nhưng thằng em chạy tuktuk thì rất khoái vì nó được chủ cửa hàng cho tiền (thế nên ta trả 10 baht là được).

echop

GÂY DỰNG
Bác nghiemhung viết dí dỏm quá! Cảm ơn bác vì tháng 5 em lại đi Bangkok, em sẽ áp dụng mấy kinh nghiệm của bác.
Cảm ơn bác.

nghaiha

http://tocky.vn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
nghiemhung said:
Bác qua Thailand thì để em:
Bác có thể tìm hiểu tại 2 nơi: Pantip Plaza hoặc Zeer square:

1. Đến PANTIP PLAZA:
Ở một địa điểm bất kỳ xung quanh Bangkok bác hỏi hoặc tìm đường đến "Anú sảo va lì" (bác đọc y nguyên như thế, đừng luyến láy gì cả thì người Thái mới hiểu, nghĩa tiếng Việt là "Tượng đài chiến thắng"). Tại tượng đài chiến thắng có 2 bến xe buýt, bác chọn bến xe buýt nhìn thấy thằng ôm quả bom (ở tượng đài chiến thắng có mấy thằng liền, mỗi thằng cầm 1 thứ vũ khí khác nhau) rồi lên xe buýt số 14, nói với em thu tiền là "Pantip" trả tiền xong nói tiếp "Đuôi bò pỏm nòi cắp" nếu bác là nam (là nữ thì nói "Đuôi bò pỏm nòi ca..a)- nghĩa của nó là: Đến đấy thì bảo tao xuống nhé. Lưu ý: nói như nói tiếng Việt, không được luyến láy gì cả. Hoặc trên xe buýt bác lưu ý khi nào nhìn thấy Diamond Plaza thì là sắp đến, xe búyt sẽ dừng dưới chân cầu vượt đầu tiên kể từ khi nhìn thấy Diamond Plaza, bác xuống xe lên cầu vượt sang phía bên kia là tới thẳng tầng 2 của Pantip.

2. Zeer square:
Cũng tại tượng đài chiến thắng, nhưng bác chọn bến xe búyt phía bên kia (không phải bến nhìn thấy thằng ôm bom). Tại đây bác bắt xe số 29 nói "Zia", khi xe búyt đi qua Airport Hotel (phía tay phải) thì bác xuống xe ngay điểm dừng đầu tiên (lưu ý: gần điểm dừng này có mô hình tàu con thoi của Mỹ phía bên kia đường). Xuống xe, lên cầu vượt sang phía bên kia sẽ là Zeer square, thằng này còn tấp nập hơn Pantip gấp bội.
Lưu ý: chiều 3, 5, 7 hàng tuần có chợ sold trước cửa Zeer square, nhiều thứ hay lắm (nhưng không phải cho Handheld)

Còn đơn giản nhất là bác bắt taxi, 35 baht cho 2 cây đầu tiên, mỗi cây sau 5 baht. Lưu ý: đi taxi nói "Zia" có thể nó không biết đâu. Bác nói "Lăng xịt" (Rangsit) rồi đi, ngắm phía tay trái thấy Zeer thì dừng lại (thấy mô hình tàu con thoi phía tay phải thì bảo stop).

Lưu ý nữa: nếu bác đi theo kiểu du lịch thì 100% sẽ đến Future Park để mua bán. Không nên mua đồ Handheld hay phone ở đây, hơi đắt.

Tặng bác một câu tiếng Thái để trêu mấy em bán hàng (hiệu quả phết đấy, em áp dụng suốt): Khun xuẩy ma! (Em đẹp lắm!)

Bác nghiemhung chỉ dẫn cặn kẽ quá rồi, em thấy chẳng cần múa rừu qua mắt thợ nữa. Em xin bổ sung một số cái nho nhỏ nữa thôi kẻo anh em lại nói là ở Thái mà chẳng giúp đỡ gì cho anh em

Sau khi đến tượng đài chiến thắng (nếu nói theo kiểu tiếng Anh thì nói là vic to ri a mo mu nen - "victoria monument", nếu bác đọc tiếng Anh chuẩn quá thì bọn nó chẳng biết là cái gì đâu, bác cứ đọc như vậy là ok.

Nếu bác từ Victoria đến Pantip thì có thể đi skytrain, đến Thái mà chưa đi skytrain thì tức là chưa đến. Từ đây bác đến ga Chitlom rồi đi bộ ngược lại một đoạn thì sẽ đến một loạt địa danh không thể bỏ qua khi đến Bangkok như Central World Plaza (cái này còn gọi là King Duty Free), Gaysorn (chuyên bán hàng hiệu, em mà mua cái gì trong này thì cuối tháng chỉ ăn mì gói thôi), BigC (cái này là cái siêu thị bình thường thôi nhưng to khoảng gấp 4 lần cái siêu thị Cora ở Sài Gòn). Sau khi đi bộ qua BigC một đoạn, qua một cây cầu thơ mộng (nước ở đây đen tuyền óng ánh) rẽ tay trái đi thêm khoảng 200m nữa là sẽ thấy Pantip ngay thôi. Nhưng thực ra Pantip chẳng có gì nhiều liên quan đến PDA đâu ạ, khoảng 2,3 hàng bán thôi, mà chỉ bán toàn hàng mới ---> bỏ qua vì tới đây là mua máy tính chứ không phải PDA

Zeer thì cách chỗ em ở 12 km, tức là cách Bangkok hơn 30km. Bác nghiemhung quên không nói thì anh em ngồi trên tãxi sẽ xót ruột lắm. Nếu như Pantip là nơi để mua máy xách tay thì zeer là nơi để mua máy tính để bàn. Tổng cộng trong đây có đúng 2 chỗ bán PDA và chỉ bán hàng mới thôi. Các bác có thể vào trang web sau mà tham khảo giá: www.zeercomputer.com

Từ Zeer đi thêm 2 km nữa sẽ đến future Park, người ta gọi đây là thiên đường mua sắm. Em thì chán ngấy đến tận cổ vì một tuần em tới đây 3,4 lần. Và cũng chỉ có một chỗ bán hàng mới duy nhất là DataIt

Một địa danh để mua PDA secondhand mà không bác nào nói đến đó là Ma-bô-khọt hay gọi vắn tắt là em-bi-khây. Đây là thiên đường cho các loại thiết bị cầm tay. Cũng skytrain từ victoria đến Siam, xuống ga đi bộ ngược lại một xíu (200m), leo lên tầng 4 và kể từ đây bác có thể thấy thượng vàng hạ cám các loại điện thoại, từ mấy cái điện thoại to bằng viên gạch thẻ đến nhỏ xíu như O2 mini. Bác tha hồ mà lựa chọn. Giá của O22 secondhand khoảng từ 15 đến 18000 baht tùy vào chất lượng máy. Nhưng nói thật, em thấy máy mới 99% không có, trông mấy cái máy đó cũ quá mất cảm tình. Cách đây mấy hôm em vừa bị mất con NGage, định lên đó kiếm một con O22 nhưng chẳng có con nào good-looking một chút mà giá lại rất mắc. Cuối cùng em tậu được con H6365 15000 gần như mới cứng, check bảo hành trên trang hp thấy còn tới tháng 2-2006. Mấy thằng bạn nói em mua đươc con này rẻ.

Bác qua đây phone cho em, nếu em rảnh thì dẫn bác đi dạo một chuyến, em chỉ sợ lúc bác sang em đang thi học kì thì đành botay.com vâỵ Số điện thoại liên lạc của em là DD:046730646

PS: Bác nghiemhung đang ở đâu ạ. Nếu bác đọc được mấy dòng chữ này thì PM cho em một cái. Nếu có cơ hội thì gặp nhau nói chuyện chơi. Em còn ở bên này đến tháng 6-2006

Phạm Xuân Tùng

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Thật sự em thấy ĐT bên Thái không rẻ hơn so với VN tí nào, ngay cả MBK mà nghaiha nói cũng cao hơn ở VN khoảng 2-300 ngàn/1 máy và hình thức thì tệ hơn nhiều (lấy O2II secondhand so sánh). Nhưng thật sự nếu vào MBK thì ngợp thiệt, khoảng vài trăm cái cửa hàng ĐTDĐ san sát nhau, thượng vàng hạ cám, phụ tùng đủ loại.

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt