Ống kính góc rộng ?

Các thớt khác của Chuotdong
17 Tháng chín 2007 lúc 08:16
Máy ảnh mà có ống kính góc rộng thì đỡ méo hình là sao nhỉ ? Nếu máy không có ống kính góc rộng có thể găn thêm được không -khi đó còn méo hinh ko vậy :confused: Bro nào biết chỉ dùm

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
17 Tháng chín 2007 lúc 08:27
Máy ảnh mà có ống kính góc rộng thì đỡ méo hình là sao nhỉ ? Nếu máy không có ống kính góc rộng có thể găn thêm được không -khi đó còn méo hinh ko vậy :confused: Bro nào biết chỉ dùm
Càng góc rộng càng có nguy cơ méo hình, đặc biệt là các ống góc rộng ở máy compact (nhỏ và ít thấu kính)
Các máy có thiết kế gắn thêm wide converter thì mới gắn đúng cách được, không thì chỉ có thể dùng keo con voi
Méo khủng khiếp nhất là các ồng fish eye - góc nhìn của con cá :D bác thích thì cứ việc google ra cả đống :D

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
17 Tháng chín 2007 lúc 08:30
Ống kính có tiêu cự ngắn hơn so với đường chéo của cỡ phim chụp. Góc nhìn của ống kính rộng hơn cả chiều cao lẫn chiều ngang so với ống kính có tiêu cự trung bình. Nguyên lí cấu tạo cơ bản của nó là thấu kính phân kì được đặt trước thấu kính hội tụ. Hiện có những ống kính có góc nhìn 65o, 80o, 90o hoặc lớn hơn nữa. ÔKGR cho hình ảnh dị thường. Những vật ở tiền cảnh (gần máy) bị phóng đại lên so với vật ở xa ống kính. Những vật ở gần rìa, ảnh bị méo hình. ÔKGR và siêu rộng được sử dụng rộng rãi trong lĩnh vực điện ảnh, nhiếp ảnh hàng không, dùng để quay toàn cảnh, quay ở bối cảnh quá chật, gây hiệu quả tạo hình, tạo thấu thị không gian tầng thứ, lớp lang sâu, tạo tiết tấu mạnh cho cả chiều ngang lẫn chiều dọc, tạo sự so sánh giữa đối tượng trước sau, tỉ lệ của hình ảnh chênh lệch lớn. Ống kính siêu rộng có khả năng sáng tạo mép hình so với thực tế nhằm gây hiệu quả cần thiết cho nghệ thuật. Tính ưu việt của ÔKGR là độ phân gạch cao, nghĩa là độ nét sâu lớn, hiệu quả phối cảnh cao. Các ống kính có tiêu cự F dưới 40 mm đều được gọi là ÔKGR.

Tham khảo thêm ảnh chụp từ ống kính góc rộng :
http://www.hanoicorner.com/4images/categories.php?cat_id=106&sid=bf3fac52658f1ca9a0cc68618a51db51

17 Tháng chín 2007 lúc 08:44
Cám ơn các bác. Vậy chụp chân dung chắc ko dùng ống kính góc rộng được :mad:
Thực ra thỉnh thoảng tôi cần chụp một số vật thể toàn cảnh(kiến trúc) để làm tư liệu nghiên cứu nhưng tư thế ko lùi lại được để lấy toàn bộ, nên có bác khuyên mua Convert lắp vào , nhưng như vậy sẽ bị méo hình thêm có đúng không ? :confused: (trong trường hợp này méo thêm 1 tý cũng ko vấn đề - nghe nói có thể dùng PS sửa lại). Quên, G7 ko có ống kính góc rộng ?

patrick835

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
17 Tháng chín 2007 lúc 09:19
mấy bài của anh LS bài nào cũng dài khiếp.. đọc mỏi mắt quá :D anh cách từng đoạn ra thì dễ theo dõi hơn

@anh chuột: dạ G7 có thể gọi là góc rộng rồi :) nếu như vậy vẫn chưa đủ anh có thể mua thêm wide converter

tham khảo giá: (con này 0.7x) http://www.amazon.com/Canon-WC-DC58B-Converter-Digital-Cameras/dp/B000JILHFU

tham khảo sự khác nhau:
http://www.lensmateonline.com/newsite/G7wide.html

thực ra sự méo ảnh cũng không phải là quá rõ đâu, nó ở mức chấp nhận được chứ không phải là xấu đâu ạ :D

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
17 Tháng chín 2007 lúc 11:51
Có nhiều loại ống kính chụp chân dung từ rẻ tiền đến siêu cao cấp. Nếu chụp chơi anh có thể chọn 50mm 1.8 II (khoảng 105us mới tinh trong hộp Made in Malaysia), cao hơn 1 tí có thể chọn 50mm 1.4 (khoảng 355us Made in Japan).

Hai ống này anh dùng chán muốn đổi cũng dễ vì giá cũng vừa tầm, còn hàng cao cấp giá từ cao đến rất cao muốn đổi cũng kén người lắm.

@ Xin lỗi anh Chuotdong : Cứ tưởng anh dùng DSLR nên bài viết không đi vào trọng tâm vấn đề anh đang tham khảo.

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
17 Tháng chín 2007 lúc 13:30
Cám ơn các bác. Vậy chụp chân dung chắc ko dùng ống kính góc rộng được :mad:
Thực ra thỉnh thoảng tôi cần chụp một số vật thể toàn cảnh(kiến trúc) để làm tư liệu nghiên cứu nhưng tư thế ko lùi lại được để lấy toàn bộ, nên có bác khuyên mua Convert lắp vào , nhưng như vậy sẽ bị méo hình thêm có đúng không ? :confused: (trong trường hợp này méo thêm 1 tý cũng ko vấn đề - nghe nói có thể dùng PS sửa lại). Quên, G7 ko có ống kính góc rộng ?
Chân RUNG không cần và không nên dùng ống góc rộng bác à, cần 50mm, hoặc dài hơn chút xíu nếu là máy P&S.
G7 zoom lên 6x là chụp chân RUNG xóa nền ổn rồi

Vấn đề bác muốn thế nào là rộng, nếu theo ngôn ngữ truyền thống thì cứ lấy 50mm làm chuẩn, nhỏ hơn nó là góc rộng - vậy wide của G7=35mm là rộng. Nhưng thực tế chừng đó có vẻ chưa đủ rộng để chụp kiến trúc - có lẽ bác cần 28 hoặc 24mm

Dĩ nhiên bác phải mua thêm cái Wide Converter rồi, đồ Canon xịn mắc bà cố luôn - mà lại còn phải mua thêm cái conversion lens adapter trước rồi mới lắp được cái này vào
Bác xem Amazon nó bán bao nhiêu nhé,

http://www.amazon.com/Canon-WC-DC58B-Converter-Digital-Cameras/dp/B000JILHFU

Chiếc Tz3 của tớ mở 28mm chụp rất khoái, ống leica rất ít bị méo so với sản phẩm với cùng mức giá, tuy nhiên ở 28mm nó vẫn ... MÉO một chút :( Bác có thể sửa barrel distortion = photoshop tuy nó có thể làm giảm chất lượng hình đôi chút.

dac

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
17 Tháng chín 2007 lúc 13:42
28mm là rộng rồi, mình chụp 24mm thì trong phòng cách tường 2.5m là có thể chụp nguyên bức ường dài hơn 3m rồi. Nói vâ cho dễ hiểu.

Chụp kiến trúc nếu ko quá cầu kỳ thì 20-28 là OK, nếu chuyên nghiệp thì phải là ống T&S cơ bác ợ. Ống này chỉnh thẳng lại các đường bị méo do chụp rộng.

Còn chụp chân dung thì mình hay chụp trong khoảng 70-105, 50mm nghe thì chuẩn đấy nhưng DOF chưa được lắm

17 Tháng chín 2007 lúc 14:15
Cám ơn các bác, tôi hiểu ra nhiều.
Tóm lại góc thế nào là rộng có 2 cách so sánh, 1 cách là so với máy 35mm trong trường hợp này 28mm.

Wide Convert đắt khiếp(amazon), sao ở VN có bác chào bán có 650.000V ND, chắc đồ dởm

Bí quá chắc chụp Pana rồi ghép lại cũng tương tự đúng ko các bác, mỗi tội mình dốt PS quá

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
hoangnghiavnn CAMERA - MÁY ẢNH SỐ 1

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Bây giờ là thời đại của công nghệ, internet, smartphone, tablet, máy tính, robot,... vân vân. Thì nó cũng ảnh hưởng rất nhiều đến con người kể cả người già và trẻ em.
Mỗi gia đình bây giờ đều cho con nhỏ sử dụng các thiết bị điện tử như điện thoại, m ...
Lazada Vietnam Master card on Monday