Partition bị mất letter sau khi cài 2 win???

Các thớt khác của atungbk

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng hai 2008 lúc 01:11
Em quyết định cài thêm XP vì Vista xung đột với 1 số phần mềm chuyên ngành. Nhưng có một vấn đề nảy sinh là sau khi cài XP thì partition chứa Vista của em bị mất letter ( C,D gì đó cũng được mà). Em đã vào Disk managerment chỉ có lựa chọn Delete Volume, xài Acronis Disk Director thì có thể mở được và cho copy dữ liệu sang Partition khác nhưng nếu chọn Letter thì vẫn không ăn thua. Chung quy là dữ liệu còn đó, partition còn đó mà chả làm cách nào vào lại được Vista. Các bác có cách nào lấy lại partition này để em xài Vista song song với XP tiếp ko ạ??? Cứu cứu....

Cho em hỏi thêm là:

2/ Giữa các Partition của em giờ sinh ra các khoảng unallocate nhỏ xíu (cỡ vài trăm KB) dù là Primary Partition hay Active Partition. Có ai biết chữa cái này dùm em không ạ?

3/ Em gặp trường hợp bên trên không phải lần đầu. Hồi em format 1 Partition để cài Leopard cũng bị mất 1 partition. Các bác có biết tại sao khi format lại dính vụ này ko ạ? (phải chăng là có liên quan)

Cảm ơn trước nha!

20 Tháng hai 2008 lúc 11:31
mệt rùi đấy thế bạn cài win XP sau khi đã có Vista?

xtdv

xtdv.gr/fb
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng hai 2008 lúc 20:38
1. Bạn dùng Partition Magic dồn mấy cái đó lại. Nếu máy chưa có nhiều tài liệu quan trọng, bác lưu tạm ra chỗ nào khác rồi tạo mới lại các phân vùng luôn cho nó "đẹp mắt".

2. Bác cài XP sau khi cài Vista? Bác đưa đĩa cài Vista vào máy, khởi động lên và vào chỗ Repair Boot. Sau khi vào Vista thành công, Dùng Vista BootManager để quản lý và làm chế độ lựa chọn HĐH sẽ khởi động.

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng hai 2008 lúc 20:54
mệt rùi đấy thế bạn cài win XP sau khi đã có Vista?
1. Bạn dùng Partition Magic dồn mấy cái đó lại. Nếu máy chưa có nhiều tài liệu quan trọng, bác lưu tạm ra chỗ nào khác rồi tạo mới lại các phân vùng luôn cho nó "đẹp mắt".

2. Bác cài XP sau khi cài Vista? Bác đưa đĩa cài Vista vào máy, khởi động lên và vào chỗ Repair Boot. Sau khi vào Vista thành công, Dùng Vista BootManager để quản lý và làm chế độ lựa chọn HĐH sẽ khởi động.
Vâng! Em cài Vista rồi mới cài XP, khổ thế chứ!

Em muốn hỏi có cách nào lấy lại letter ko( vì Acronis Disk Director vẫn vô và copy bình thưởng ở Partition đó) chứ nếu không lấy được letter thì làm sao Repair được Vista nằm trên phân vùng đó ạ:(

Nếu phải cài lại toàn bộ Vista thì khổ em quá, có phải một sớm 1 chiều đâu mờ:( hu hu

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng hai 2008 lúc 10:55
Anh đưa đĩa cài Vista vào rồi Boot bằng DVD. Trong đó có mục Repair. Có thể phân vùng Vista bị ẩn, anh chỉ cần cho hiện lên thôi.
vẫn không được bác ạ:( Em đành cài lại thôi

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng ba 2008 lúc 11:00
bác thử vào acronis, sau đó chọn ổ vista, vào phần Advance(phần cuối cùng), xem nó có bị hidden đi ko nhé.
Dạ có! Nếu bác làm trong win thì vẫn cho change letter, nhưng xong thì vẫn thế, chả thay đổi gì. Nếu làm từ đĩa boot ngoài win thì ko có chức năng đó luôn.

Bài viết cần bạn xem thêm

Lazada Vietnam Master card on Monday