Partition bị Unallocated liệu có thể phục hồi?

Các thớt khác của atungbk

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng mười một 2007 lúc 04:17
Trong một ngày xấu trời, em dùng đĩa Hiren's Boot để active Partition. Và vì vậy, ngu ngu thế nào em lại để cho 2 phân vùng thành unallocated (1 là phân vùng ẩn dùng để backup của Acronis, 1 là phân vùng data chứa gần như toàn bộ các thứ quan trọng của em).

Các bác cho em hỏi là giờ có thể tự khôi phục được hết dữ liệu ko ạ? Vì em nhớ là nếu mình delete partition thì phát bụp là xong mà kết quả cũng là unallocated, thế nên chắc dữ liệu vẫn nằm đó thôi, các bác nhẩy?

Nếu khôi phục được dữ liệu thì HDD có bị tổn thọ nhiều ko ạ?

Em cám ơn trước nha!

DungHD

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng mười một 2007 lúc 09:04
Dữ liệu có thể lấy lại được , tuy nhiên mất nhiều hay ít thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố.
1. Dùng chức năng Quick Format của Windows để format lại cho từng Partition. Lựa chọn File System đúng với File System trước đây. Mục đích là giảm tối đa sự thay đổi trên Partition.
2. Dùng GetDataBack for NTFS hoặc for FAT (có sẵn trên Hiren's Boot CD), tùy theo File System như thế nào.
3. Sau khi scan xong, copy toàn bộ kết quả có được sang HDD vật lý khác, lọc thủ công bằng tay để có hiệu quả cao nhất.

Quá trình Recovery thực ra là việc đọc dữ liệu có trên HDD, nên không có ảnh hưởng đến độ bền của HDD.

23 Tháng mười một 2007 lúc 11:11
Bạn có thể dùng active@undelete hay getdataback để khôi phục dữ liệu. Nó đều có trong dĩa hiren boot
Cách làm :
- Nếu tháo HDD qua máy khác là dễ nhất. Thao tac hoàn toàn không ảnh hưởng mất dữ liệu.
- Nếu không thì tạo 1 phân vùng cài Win. Sao cho vị trí nằm gọn trong phần không có dữ liệu quan trọng. (Ở Partition ẩn của Acronis) Sau đó tiến hành khôi phục lại.
- Chúc bạn thành công.
Mình nghĩ tốt hơn hết là tháo HDD đem qua máy khác làm là dễ nhất. Tránh đụng chạm nhiều lên dĩa cứng nếu là bạn có ít kinh nghiệm. Nên nhờ người khác

Bài viết cần bạn xem thêm

Lazada Vietnam Master card on Monday