Phân biệt phần mềm UNIKEY và Viẹtkey

Các thớt khác của hhiepbi

hhiepbi

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác nào giúp tôi phân biệt phần mềm gõ tiếng việt Unikey và Vietkey (ưu, nhược). Máy tôi cài vietkey 2000 trên vista bussi.64 vào các website như hhvn , tinh tế... (với IE7) thì gõ đc tiếng việt nhưng vào mail hay 1 số web khác không gõ đc. Nếu dùng google chrome thì với hhvn không thể gõ tiếng việt đc mặc dù đã chọn tất cả các mã unicode, vni,tcvn3...hoặc encoding ... Bác nào biết chỉ giúp. Xin cám ơn.

tuanibt

Siêu dự bị
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cài Vietkey để lấy bộ font TCVN, chạy Unikey để typing

hhiepbi

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
cám ơn bác nhé. đành chơi 1 lúc 2 súng khó chịu quá. Không biết có phiên bản vietkey mới nào làm đc tất cả trong 1 không?

ngocnguyenhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cài Vietkey để lấy bộ font TCVN, chạy Unikey để typing

câu trả lời thật chính xác. em cũng làm giống hệt như bác. Vietkey chỉ để lấy đủ bộ font TCVN và VNI

hungtt7

GÂY DỰNG
Vietkey là phần mềm thương mại. Muốn dùng phải mua hoặc crack. Đánh giá: Bình thường.
Unikey là PM mã nguồn mở, dùng free. Tôi dùng Unikey thấy khá tốt, chỉ tư lúc dùng Win7 hơi lỗi gõ tiếng việt tý. Tác giả đã chỉnh sủa, tuy nhiên bản mới nhất hiện nay khi dùng IE8 để soạn mail của Gmail thì vẫn bị lỗi khi gõ, nếu dung FF hoặc Chrom thì OK.
Tóm lại: dùng Unikey, còn fonts tiếng việt thì rất nhiều.

securities

GÂY DỰNG
Unikey là bộ gõ, free
Vietkey là bộ gõ + font (TCVN, VNI...) và KHÔNG free

securities

GÂY DỰNG
@dpr: nó là sản phẩm mà
Thu phí hay không là do tác giả thôi
Cũng như Windows/linux ý... cùng là hệ đh nhưng 1 cái vì mục đích thương mại và mã nguồn đóng, cái còn lại nó mã nguồn mở và free với các mục đích xã hội chứ ko free với mục đích thương mại
Vietkey người ra mất công làm 1 phần mềm hook đc vào windows, tích hợp bộ gõ tiếng việt tương thích trong windows.. về bản chất LÀ CÓ CHẤT XÁM VÀ CÔNG SỨC lao động do đó người ta có quyền bán

Unikey cũng có quyền bán nhưng tác giả biết nếu bán thì ko lại đc Vietkey chưa kể tác giả muốn hoàn thiện sản phẩm nhờ sức mạnh cộng đồng nên tạo thành bản Unikey
Thế nên Unikey có bản cho Linux còn Vietkey thì không...

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.