"Phần mềm hỗ trợ dual core"???

Các thớt khác của thucanh
4 Tháng mười 2007 lúc 22:50
Em nghe vài ông ở cửa hàng bán CD soft.....đại thể là "phần mềm này hỗ trợ dual core, phần mềm kia không hỗ trợ dual core". Em ko hiểu bây giờ lại phân chia như vậy à? thực tế có đúng ko? Nhờ các bác giải thích hộ?:confused:

5 Tháng mười 2007 lúc 03:31
Đúng rồi đó bạn. Thực tế là có 1 số phần mềm được viết để chạy tốt trên các CPU nhiều nhân (dual core, quad core...). "Hỗ trợ dual core" mà bạn nói là nó được thiết kế để tận dụng hết sức mạnh của cả 2 nhân cpu. Nếu máy bạn chỉ có CPU đơn nhân (như Pentium 4) thì vẫn chạy được nhưng tốc độ xử lý chậm hơn trên dual core rất nhiều.
Các phần mềm hỗ trợ dual core sẽ bắt CPU làm việc trên cả 2 nhân như các phần mềm về xử lý đồ họa. Còn các ứng dụng thông thường thì chỉ chạy tốt trên đơn nhân, dù có chạy trên dual core thì cũng chỉ được xử lý trên 1 nhân mà thôi. Nếu so sánh về tốc độ thì phần mềm không hỗ trợ dual core chạy trên CPU đơn nhân sẽ nhanh hơn chính phần mềm đó chạy trên dual core.

5 Tháng mười 2007 lúc 15:55
Đúng rồi đó bạn. Thực tế là có 1 số phần mềm được viết để chạy tốt trên các CPU nhiều nhân (dual core, quad core...). "Hỗ trợ dual core" mà bạn nói là nó được thiết kế để tận dụng hết sức mạnh của cả 2 nhân cpu. Nếu máy bạn chỉ có CPU đơn nhân (như Pentium 4) thì vẫn chạy được nhưng tốc độ xử lý chậm hơn trên dual core rất nhiều.
Các phần mềm hỗ trợ dual core sẽ bắt CPU làm việc trên cả 2 nhân như các phần mềm về xử lý đồ họa. Còn các ứng dụng thông thường thì chỉ chạy tốt trên đơn nhân, dù có chạy trên dual core thì cũng chỉ được xử lý trên 1 nhân mà thôi. Nếu so sánh về tốc độ thì phần mềm không hỗ trợ dual core chạy trên CPU đơn nhân sẽ nhanh hơn chính phần mềm đó chạy trên dual core.
Nhưng mình không thấy các hãng phần mềm phân loại sản phẩm phần mềm của họ như thế đâu. Ví dụ, Photshop, KIS, Norton thì có thấy nói version nào hỗ trợ dual core đâu?

hieppg

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng mười 2007 lúc 21:41
Nhưng mình không thấy các hãng phần mềm phân loại sản phẩm phần mềm của họ như thế đâu. Ví dụ, Photshop, KIS, Norton thì có thấy nói version nào hỗ trợ dual core đâu?
Vì đây không phải selling point để quảng cáo.
Nói chung tất cả các phần mềm đòi hỏi tính toán nhiều hiện nay đều thiết kế để 1 công việc được chia ra nhiều tiến trình và có thể chạy đồng thời trên nhiều CPU.
Dual core là công nghệ mới - đặt 2 CPU trên cùng 1 chip. Từ nhiều năm trước đây, máy có nhiều CPU là phải có nhiều CPU rời cắm trong máy.
Bạn có thể lấy 1 bản PhotoShop cũ rích ra cài vào máy và chạy 1 chức năng xử lý phức tạp chút - sẽ nhìn thấy chỉ 1 CPU là chạy thôi.
Ngay cả Microsoft SQL server các bản trước 7.0 cũng chỉ chạy trên 1 CPU thôi.

9 Tháng mười 2007 lúc 20:42
Nói chung là tuy dual core là 2 CPU trong 1 gói nhưng tốc độ thật sự không bằng tổng của 2 CPU riêng lẻ công lại (không phải dual core 1.6Ghz có tổng tốc độ 2 * 1.6 Ghz = 3.2 Ghz)

presario2000

_IPOD Chick™_
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng mười 2007 lúc 22:36
Bác nào có kinh nghiệm có thể nói rõ hơn ko? cho vài soft ví dụ cho hấp dẫn cái nhỉ, vì mình chưa nghe thấy bao giờ!
Chỉ nghe thấy soft dính tới main thôi, như đĩa Hiren boot version cũ thì ko chạy được trên main đời mới như 965P S3 chẳng hạn.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng mười 2007 lúc 01:26
Windows là một hệ điều hành đa nhiệm, đa luồng, đa tác vụ. Nói một cách nôm na là tại cùng một thời điểm luôn luôn có rất nhiều phần mềm cùng sử dụng CPU, với nhiều luồng dữ liệu vào ra. Thực ra trên Laptop mới xuất hiện CPU đa nhân chứ đối với các Desktop cao cấp cũng như Server thì việc dùng nhiều CPU đã được phổ biến từ rất lâu rồi. Bản thân Windows được thiết kế để tối ưu việc sử dụng nhiều CPU cho một ứng dụng!

Nếu một ứng dụng được thiết kế tối ưu cho đa nhân, nó sẽ tự phân tách các tác vụ tính toán của mình thành nhiều tác vụ nhỏ diễn ra đồng thời để tận dụng tối đa năng lực tính toán của đa nhân thay vì đợi chờ vào việc phân chia của Windows. Tuy nhiên hiện tại các ứng dụng này đa phần là các ứng dụng chạy trên Server!

Bác tham khảo thêm bài viết này nhé, rất hay:
http://www.handheld.com.vn/index.php/Su-dung-Nang-cao/Dual-Processor-vs-Dual-Core.html

tuanibt

Siêu dự bị
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng tư 2009 lúc 11:16
Cho đến nay, các phần mềm và game khai thác + hỗ trợ xử lý đa luồng là chẳng có mấy, ngoại trừ các phần mềm hỗ trợ cho Server, nên đối với máy tính thông thường, hiệu năng giữa các loại cpu đa nhân và cpu đơn nhân cũng chẳng chênh nhau là mấy , nhất là khi chơi game, có hơn là hơn khi xử lý nhiều tác vụ 1 lúc. Vậy nên với HDH vista hỗ trợ đa luồng, phải chăng sắp có nhiều game và soft hỗ trợ đa luồng đang chuẩn bị xuất hiện trong tương lai gần, lúc đó, dĩ nhiên là dòng chip đơn nhân thì ko nên nói đến nữa rồi.
Hiện tại , C2D là dòng có nền tảng "2 nhân chung 1 đệm", nghĩa là chơi game thì 1 nhân xử lý sẽ ngốn gần hết đệm của cả 2 để cho hiệu năng cao hơn 1 nhân với đệm bt của nó , còn dòng penD thì ko dc như vậy. Câu hỏi đặt ra ở đây là khi đã ở trong môi trường hỗ trợ xử lý đa luồng đa nhiệm thì sự chênh lệch giữa pend , x2 và c2d sẽ khác nhau là thế nào? Vì khi cả 2 nhân cùng lao vào xử lý 1 tác vụ (soft, game) thì yếu tố đệm chung có lẽ cũng chẳng quan trọng nhỉ ? Có lẽ nó chỉ quan trọng trong môi trường ko hỗ trợ xử lý đa luồng ...
Nhiều bạn chạy windows XP cứ bảo là máy mình C2D đa nhân sao ko làm việc đa nhân...? chỉ vì WinXP được viết ra khi cpu chỉ có mỗi 1 nhân thì làm sao nó hỗ trợ tốt đa nhân.

Chính vì vậy ko có cái gọi là phần mềm hỗ trợ dual core mà chỉ có phần mềm đa nhiệm, tương thích với DC thôi

Bài viết cần bạn xem thêm

Dear các anh @Lam Sơn @syhuy1977 ;
Em chân thành xin lỗi các anh và diễn đàn. Em có nick là "atieu87", vừa rồi em có đăng 2 bài đấu giá giày và 1 bài đấu giá điện thoại. Không hiểu sao trong đầu em nghĩ được đăn ...
Lazada Vietnam Master card on Monday