Phần mềm phân chia vùng cho HDD trong Win 7 64 bit

HamDzui

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Mình muốn hỏi về chương trình phân vùng cho dĩa cứng trong windows 7 64 bit. Chương trình đi theo máy chậm và khó hiểu quá

Ngoài ra, khi mình restore Windows 7 thì dung lượng trên dĩa C rất lớn khoảng tầm 90 GB (chỉ là bản Windows thôi, chưa có cài đặt chương trình nào hết). Mình dùng Dell Studio XPS M1340

Thanks

duoc_nn

N/A
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác thử Paragon Partition Manager
http://www.paragon-software.com/home/pm-personal/requirements.html
Windows 7 (both 32-bit and 64-bit)
Ngoài ra, khi mình restore Windows 7 thì dung lượng trên dĩa C rất lớn khoảng tầm 90 GB (chỉ là bản Windows thôi, chưa có cài đặt chương trình nào hết).
Các tập tin cũ trước khi bác restore vẫn còn trên máy bác. Điều này rất có thể do chương trình restore không hiểu để thực thi lệnh "dọn dẹp" các tập tin này.

HamDzui

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Tớ thì restore từ bộ dĩa gốc của Dell, càng restore thì dĩa C càng đầy các bác ạ....

duoc_nn

N/A
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tớ thì restore từ bộ dĩa gốc của Dell, càng restore thì dĩa C càng đầy các bác ạ....
Quá trình restore từ đĩa recovery sẽ sử dụng không gian còn trống có trên H.D.D để tiến hành "đổ" dữ liệu. Sau khi hết quá trình này thì chương trình sẽ chuyển qua bước phục hồi. Nhưng thông thường thì sẽ tự xóa luôn các tập tin này sau khi quá trình restore kết thúc.
Không hiểu thế nào nữa bác ạ!

HamDzui

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Tớ vừa rồi vào xóa sạch các folder windows.old00 thì thấy dung lượng giảm hẳn... cảm ơn bác duoc_nn tận tình chỉ bảo. Nhân tiện hỏi ngoài Paragon còn thằng nào khác tương đương có thể hoạt động trong Win 7 64 bit ko?

Dragon Warrior

Về quê cắm câu
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Phân chia partition trực tiếp trên win thì nên xài cái có sẵn của win, đó là disk management ạ, còn nếu dùng soft thì tốt nhất nên xài hirent boot từ CD boot đi anh, trong hirent boot thì kg thiếu cách chia partition đâu ạ, chắc ăn và an toàn mà lại xử lý nhanh gọn nữa vì chạy trên nền DOS mà, còn vừa win vừa soft tác động lên HDD thì hơi bị đuối và nguy cơ mất data khá cao đó a. Vài kinh nghiệm có được khi phải trả giá mất dữ liệu trước đây :)

merci

WHY NOT?
GẮN KẾT
GÂY DỰNG

thinhqmc

Em Xin Rút Kinh Nghiệm !
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tớ vừa rồi vào xóa sạch các folder windows.old00 thì thấy dung lượng giảm hẳn... cảm ơn bác duoc_nn tận tình chỉ bảo. Nhân tiện hỏi ngoài Paragon còn thằng nào khác tương đương có thể hoạt động trong Win 7 64 bit ko?

Chào Bạn !
Mình thì trước đây khi phân vùng cho đĩa cứng thì dùng Partition Magic (nhưng không được an tâm lắm) nên sau này khi cần thao tác trên đĩa cứng thì dùng Acronis disk Director Suite thấy cực ổn (tất cả những chương trình này đều có sẵn trên đĩa Hiren's boot cả). Còn về Restore cho Dell thì em hầu như không làm, đi kèm với máy Dell là đĩa HĐH Win OEM nên em thường cài lại mới luôn sau khi dùng thấy ổn em ghosh lại 1 bản để khi bất chắc chay lại tầm 10 phút là như mới luôn.

Chúc thành công.

xtdv

xtdv.gr/fb
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em lại thấy chương trình có sẵn của Windows chạy nhanh đó chứ?
Bác chú ý khi phân vùng không nhất thiết phải format ổ đĩa đâu...

Riêng em thì khi có ổ cứng mới, em dùng Partition Magic Pro trong Hiren's Boot phân vùng sẵn ngay khi ổ cứng vừa bóc từ bọc ra...

HamDzui

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Chào Bạn !
Mình thì trước đây khi phân vùng cho đĩa cứng thì dùng Partition Magic (nhưng không được an tâm lắm) nên sau này khi cần thao tác trên đĩa cứng thì dùng Acronis disk Director Suite thấy cực ổn (tất cả những chương trình này đều có sẵn trên đĩa Hiren's boot cả). Còn về Restore cho Dell thì em hầu như không làm, đi kèm với máy Dell là đĩa HĐH Win OEM nên em thường cài lại mới luôn sau khi dùng thấy ổn em ghosh lại 1 bản để khi bất chắc chay lại tầm 10 phút là như mới luôn.

Chúc thành công.

Bác Ghost trong windows 7 64 bit dùng bộ nào vậy?

Bài viết cần bạn xem thêm

Máy ép chậm Kalite đang được rất nhiều gia đình tin tưởng và lựa chọn bởi những tính năng cũng như giá thành khá phù hợp với đại đa số gia đình Việt Nam. Vì vậy đi kèm với nó là rất nhiều người thắc mắc là máy ép chậm Kalite có tốt không?
Xem thê ...