PHẦN MỀM Phần mềm Việt: “Vietnamese Exchange Rate” – Tỉ giá hối đoái

Pham Hung Son

NHẬP HỘI
Updated 25.Sep.2011:
Sau hơn 1 năm mình mới update được app này - version mới cải thiện UI, thêm giá vàng SJC và widget - mọi người dùng và góp ý giúp mình nhé.

Xin cảm ơn :)
--------------------------
Original post:
Hi mọi người,
đây là phần mềm mình mới viết xong, mọi người dung thử rồi góp ý cho mình nhé:
Tên : “Vietnamese Exchange Rate”
Hỗ trợ màn hình: HVGA (480x320) , WVGA (800x480 hoặc 854x480)
Code: http://www.mediafire.com/?c145v6hb2r8j1br
File .apk: http://www.mediafire.com/?c145v6hb2r8j1br - nhưng các bạn nên down từ Android market thì tốt hơn: có update.

Tính năng:

Bạn có thể xem tỉ giá ngoại tệ (Được cập nhật từ trang web của Vietcombank) – rồi share cho bạn bè qua SMS

Máy tính qui đổi đồng thời giữa các loại tiền

Gửi nhiều tỉ giá qua SMS cùng lúc

Thân,
Sơn

Pham Hung Son

NHẬP HỘI
Cảm ơn bạn đã góp ý,
hôm qua mình đã xem xét để thử cho giá vàng vào, nhưng vì mình không có database, toàn phải đọc từ file .html của các trang web :D. Nếu parse thêm giá vàng sợ sẽ làm chậm chương trình đi khá nhiều + tăng rate download của user, dù sao mình cũng sẽ thử xem.

cleopart

GÂY DỰNG
Bạn có thể dựng một website lên, website đó sẽ làm con spider cho bạn để lấy thông tin + parser dữ liệu về,
Rồi trong phần mềm từ máy di động, bạn connect vào cái website của mình để lấy thông tin đã được xử lý và rút ngắn từ web.
Bạn có thể vào đây: www.congthongtin.com.vn

bphuong141

GÂY DỰNG
Phần mềm này hữu ích lắm ! Bác Sơn tham khảo thử ý tưởng của bác cleopart xem sao, để còn mở rộng update thêm giá vàng và chứng khoán nữa ;)

hongbao

HHVN - DỰ BỊ *****
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cho mình góp ý tí xíu nhé. Bản thân phần mềm rất là hữu ích, những ai cần thông tin này trong hoạt động kinh doanh hàng ngày đều có lúc cuống cuồng lên tìm tỷ giá khi cần quy đổi.

A. Mục chính:

1. Tiền VND được xác định là đồng tiền chính --> rất tốt. Nếu có thêm sự đối chiếu qua lại giữa các đồng tiền khác nữa thì càng hay (như trong phần mềm Your Exchange Rate cũng của anh luôn đó).

2. Nên giữ lại tên và chữ tắt của từng đồng tiền (như trong Your Exchange Rate), vì không phải ai cũng hiểu được tên ghi tắt là cho đồng tiền nào, trừ khi giao dịch thường xuyên, người trong ngành hay có nghiên cứu qua. Mình làm kinh doanh, nên cũng biết một số đồng tiền, nhưng cũng chỉ nhận biết được khoảng 70~80% thôi :">

3. Do tỷ giá thay đổi hằng ngày và hằng giờ, nên phần tỷ giá có thể nào để là lúc mấy giờ bên cạnh ngày đã có trong phiên bản của anh hay không?

B. Mục quy đổi:

1. Có một sự chênh lệch của ngân hàng giữa giá bán ra (người mua đi mua USD vào chẳng hạn) và giá mua vào (người bán đi bán USD), nên trong phần này có thể làm cho nó chênh lệch theo như phần ở trong mục chính được không?

2. Có một ô cập nhật ngay (như phiên bản Your Exchange Rate) thì tốt. Vì đạt trường hợp mở máy ra, vào phần mềm,mà chưa đến lúc nó tự cập nhật thì phải chờ; nên nếu có mục này thì khi cần ta chọn cập nhật luôn.

C. Phần đề nghị thêm:
+ Có vẻ như các đồng tiền ít đa dạng hơn phiên bản Your Exchange Rate.
+ Thiếu phần độ chính xác,
+ Thiếu phần chọn đồng tiền chính cho chủ động hơn khi chọn đồng tiền khác làm đồng tiền chính.
+ ...

Thêm thông tin:
+ Máy Dell Streak xài 2.2 ngon lành.
+ Không cần phải Root.
+ Down trực tiếp từ Market trên máy về cài, hoặc dùng đuôi .apk để cài trực tiếp trên thẻ nhớ.
+ Phần mềm miễn phí.

Pham Hung Son

NHẬP HỘI
Thực lòng cám ơn bạn hongbao đã bỏ thời gian ra góp ý cho app của mình :).

Một số góp ý của bạn mình đang tìm cách đưa vào phần mềm:
1. Tên đầy đủ của ngoại tệ
2. Nút "Cập nhật ngay"

Góp ý này mình chưa hiểu rõ lắm:

1. Có một sự chênh lệch của ngân hàng giữa giá bán ra (người mua đi mua USD vào chẳng hạn) và giá mua vào (người bán đi bán USD), nên trong phần này có thể làm cho nó chênh lệch theo như phần ở trong mục chính được không?
Có phải ý bạn là: cho phép người dùng chọn theo giá mua/giá bán/ giá chuyển khoản ?

Các góp ý mình chưa tìm ra cách giải quyết:
1. Sự đa dạng của ngoại tệ & giờ cập nhật chính xác : vì mình muốn lấy nguồn là VCB, như thế giá qui đổi sẽ "chuẩn" hơn cho người Việt so với lấy tỉ giá từ các ngân hàng thế giới (vd: ECB như trong "Your exchange rates" ) - nhưng VCB chỉ có 10 loại ngoại tệ thôi + chỉ cập nhật theo ngày, kô có giờ như giá vàng SJC.
2. Chọn "đồng tiền chính": mình chưa tìm ra thời gian để update tính năng này:D

Một lần nữa cám ơn bạn hongbao đã góp ý :)

hongbao

HHVN - DỰ BỊ *****
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1. Phần giá mua và bán: ý mình nói là giá mua và giá bán của ngân hàng có chênh lệch, ví dụ như ở đây là 20834 và 20830. Nhưng trong phần quy đổi này, dù điền ở đâu thì tỷ giá vẫn chỉ là 20830, đúng ra khi mình đặt Usd vào thì nó phải là 20834 mới đúng, vì ngân hàng họ hưởng chênh lệch 4 đồng.

2. Nhớ thêm phần chính xác nữa anh nhé, vì có mấy số lẻ ở đằng sau. Chênh lệch nhiêu đầy cũng nhiều anh ạh :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...