Phụ kiện cho Nikon hay Canon dễ kiếm hơn?

Các thớt khác của honghainew8x
18 Tháng hai 2008 lúc 20:53
Chào các Bác

Em đang dùng Canon 40D. Một ông anh nữa thì định nhờ mua Nikon D80. Thật ra thì Canon hay Nikon theo em cũng cho chất lượng ảnh như nhau nếu tương đương về thông số kỹ thuật, mỗi loại mỗi vẻ.Em chỉ muốn hỏi các Bác xem về phụ kiện quan trọng nhất là ống kính thì loại nào tương thích nhiều hơn. Tất nhiên dùng ống kính chính hãng thì chẳng nói làm gì, nếu mua ống kính hãng khác thì sao??? Hơn nữa sau này nâng cấp máy thì loại nào có thể dùng lại ống kính đã mua, chỉ mua mới Body chứ nếu lại sắm lại phụ kiện từ đầu thì oải nhỉ....

Alo123

The Messenger
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng hai 2008 lúc 23:11
Chào các Bác

Em đang dùng Canon 40D. Một ông anh nữa thì định nhờ mua Nikon D80. Thật ra thì Canon hay Nikon theo em cũng cho chất lượng ảnh như nhau nếu tương đương về thông số kỹ thuật, mỗi loại mỗi vẻ.Em chỉ muốn hỏi các Bác xem về phụ kiện quan trọng nhất là ống kính thì loại nào tương thích nhiều hơn. Tất nhiên dùng ống kính chính hãng thì chẳng nói làm gì, nếu mua ống kính hãng khác thì sao??? Hơn nữa sau này nâng cấp máy thì loại nào có thể dùng lại ống kính đã mua, chỉ mua mới Body chứ nếu lại sắm lại phụ kiện từ đầu thì oải nhỉ....
1. Về ống kính, có vẻ Canon tương thích nhiều loại hơn, EF và EF-S đều có thể dùng trên các máy đời sau này. Nikon thì AF-S không dùng được trên D40 và D40x.

2. Đã là ống for thì nó sẽ for cả Ca và Ni, thế nên cái này là như nhau

3. Đã nâng cấp thì máy đời sau sẽ tương thích ống đời trước thôi mà, trừ trường hợp 1 của Nikon ở trên.

Nhưng mà phụ kiện thì Nikon rẻ hơn một chút ít.

19 Tháng hai 2008 lúc 17:10
Ống kính cao cấp của Nikon thì không hề rẻ hơn lens L của Canon đâu. Mọi người chỉ thấy rằng ông tầm trung của Nikon thì chất lượng so với giá tiền là tốt hơn của Canon thôi.

Nikon D40/40x là entry level nên ko tính, nhưng tất cả các DSLR khác của Nikon thì có thể dùng các ống kính cũ của máy film :D.

Nếu các bác là bạn thì nên mua cùng 1 hãng để có thể dùng chung phụ kiện :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Lazada Vietnam Master card on Monday