pin 1200mAh dùng sạc 3800mAh được kô các bác

minhnguyet

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
22 Tháng mười 2007 lúc 20:18
các bác cho tui hỏi cái, tui có O2 neo nhưng bị mất sạc, nhà lại đang có cái sạc của máy tầu nhưng tận những 3800mAh các bác cho tôi hỏi dùng cái sạc đó cho
o2 neo có dc kô? (cùng 3.7v) 1200 và 3800mAh là cái gì vậy,. mong các bác giải đáp giùm xin cảm ơn trước

ngocnguyenhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng mười 2007 lúc 12:30
cũng chưa chắc tiêu, có những máy khi dùng xạc quá cường độ dòng điện thì nó không cho xạc. Nhưng tốt nhất không dùng. Thà ít hơn 1 chút thì chấp nhận được

23 Tháng mười 2007 lúc 12:36
các bác cho tui hỏi cái, tui có O2 neo nhưng bị mất sạc, nhà lại đang có cái sạc của máy tầu nhưng tận những 3800mAh các bác cho tôi hỏi dùng cái sạc đó cho
o2 neo có dc kô? (cùng 3.7v) 1200 và 3800mAh là cái gì vậy,. mong các bác giải đáp giùm xin cảm ơn trước

bác đừng tiếc đầu tư cái xạc . cái xác kia bác có xạc đc thi chi đc vài ngày thi pin bác die ngay lập tức bác ạ . khuyên bác chớ có dại ...:confused:

MacBook

HHVN - DỰ BỊ ***
GÂY DỰNG
7 Tháng mười một 2007 lúc 18:41
Pin của PPC thờng là pin LiPolyme nên dễ kiếm sạc, còn chuyện 3600mAh thì sao bạn biết đó là ở cục sạc. Cục sạc chắc chắn nó phải ghi điện áp vào, ra, và dòng xả. Và trên Pin cũng thế, cứ đối chiếu mà xài.

7 Tháng mười một 2007 lúc 19:14
bác xem lại dòng điện định mức có ghi trên cục xạc Tàu xem!
Nếu dòng nó là <= 2A thì xạc vô tư luôn!
Mình đang xài cục xạc Tàu 2A (điện áp 3.7V) xạc cho cả 2 cục pin: 1490mAh và 2400mAh! vẫn dùng bình thường không có vấn đề gì cả!
Cùng lắm thì tuổi thọ pin giảm khoảng 10% thôi, kô hơn đâu bác a:)

nvb87

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng mười một 2007 lúc 19:49
chẳng ảnh hưởng gì cả, 1200mAh = 1,2 Wh (hiểu nôm na là viên pin có thể cung cấp năng lượng cho thiết bị có công suất 1,2 oát chạy trong 1 h) là dung lượng của pin (lượng điện năng tối đa viên pin chứa được). Dung lượng pin chỉ ảnh hưởng đến thời gian sạc và khả năng duy trì của máy chứ không chịu ảnh hưởng của thiết bị sạc.
Sạc pin là thiết bị cung cấp dòng nạp điện; trong trường hợp này ta chỉ có 2 thông số cần quan tâm:
1-Điện thế!
2-Cường độ dòng tối đa!

1-Điện thế:hầu hết các thiết bị sử dụng pin sạc tích hợp hiện nay đều dùng pin Lithium với điện thế 3.7V Các thiết bị sạc thường được thiết kế : 4.5~5.0V
2-Cường độ dòng tối đa: thường dao động từ 450mA ~ 2500mA (Cường độ dòng càng lớn sạc pin càng nhanh, nhưng càng đòi hỏi chất lượng pin tốt không thì sẽ nhanh hỏng pin, hỏng ko phải do cường độ dòng quá lớn mà chủ yếu là do khi sạc pin nóng lên mà dẫn đến hỏng cấu trúc)

Về yêu cầu của bác, Trả lời luôn là: Về nguyên tắc có thể dùng lẫn sạc các thiết bị khác nhau được, miễn là chế được đầu cắm, thậm chí thông số khác nhau vẫn dùng được nhưng về lâu dài sẽ hại pin, tốt nhất là chọn loại có cùng thông số điện thế và cường độ dòng.
Hàng chính hãng cũng được mà khác hãng cũng chẳng sao, miễn là hàng tốt, yên tâm chưa nào, còn hàng tàu giá rẻ đương nhiên có cái hại: Dòng không ổn định lên xuống không đều và biên độ quá lớn, các cơ chế an toàn điện áp không bảo đảm nên nếu sử dụng ở điện lưới không tốt dễ gây hỏng pin thậm chí cháy thiết bị!

Em xin giải thích nôm na nó là như thế, bác còn lăn tăn gì thì xin hỏi cụ thể, hoặc google là ra ngay!

Bài viết cần bạn xem thêm

Vào 1 ngày không xa trong tương lai, chúng ta sẽ có thể tung hoành trên không bằng những thiết bị bay cá nhân. Nghe cứ như là chuyện khoa học viễn tưởng vậy, thế nhưng công ty Boeing đã nói vào tháng 3 vừa qua rằng các mẫu drone chở khách có thể xuất ...
Lazada Vietnam Master card on Monday