Pin laptop bị bịnh

Các thớt khác của dosucchai

dosucchai

"Retired MOD"
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng tám 2007 lúc 15:00
Em đang dùng IBM T23, rất ít khi dùng pin, chủ yếu là cắm điện. Tự dưng tuần trước em phải dùng pin thì sau khi cắm điện sạc lại thì không sạc vào pin được nữa (ví dụ pin còn 80% thì có cắm điện mãi thì nó cứ vẫn báo 80%, không lên được 100%). Em đã cố dùng pin cho đến khi cạn kiệt và sạc đầy lại, nhưng kết quả là bây giờ pin của em chỉ còn 1% và không sạc đầy được nữa. Kiểm tra bằng phần mềm thì được thông báo "Battery is in good condition". Số lần cycle là 231.

Bây giờ phải làm gì ạ?

dosucchai

"Retired MOD"
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng tám 2007 lúc 12:05
Bạn thử vào đây lấy phần mềm này về.... nó cho phép xem cả dòng điện khi sạc... có lẽ sẽ báo rõ Pin hay máy tính có vấn đề http://www.passmark.com/products/batmon.htm
Em đã test phần mềm bác cho, nó thông báo như sau:
Status: N/A
Manufacturer: Panasonic
Serial number: N/A
Time remaining (sec): A/C Power
Battery temp: N/A
Date of Manufacturing: N/A
Type of use: Normal operation
Rechargable: Yes
Chemistry: Lithium Ion
Design capacity: 38880 mWh (3534mAh)
Full charge capacity: 24560 mWh (2232 mAh)
Current capacity: 0mWh (0mAh)
Alert levels: W:388/L:1944
Critical Bias: None
Voltage: 11.32V
Charge rate: 0 mW

Nhìn vào các số liệu trên, em chỉ biết là dòng xạc = 0 nghĩa là không có sạc, còn ngoài ra thì em mù tịt. Bác xác định giùm em hư ở đâu với.

Cám ơn bác.

dosucchai

"Retired MOD"
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng tám 2007 lúc 12:40
Em thử lấy pin ra khỏi máy, câu dây sạc trực tiếp cho cục pin. Sau 1 lúc lấy ra bỏ vào laptop test thì thấy dung lượng lên được 12% (lúc trước là 0%). Vậy có thể xác định cục pin của em còn tốt. Nhưng mà như thế cũng có nghĩa là phần sạc của laptop bị hư .... hu hu... Có thể mang laptop đi kiểm tra ở đâu hả các bác???

trankientrung

*KỸ SƯ DỰ BỊ*
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng tám 2007 lúc 15:42
Em đã test phần mềm bác cho, nó thông báo như sau:
Status: N/A
Manufacturer: Panasonic
Serial number: N/A
Time remaining (sec): A/C Power
Battery temp: N/A
Date of Manufacturing: N/A
Type of use: Normal operation
Rechargable: Yes
Chemistry: Lithium Ion
Design capacity: 38880 mWh (3534mAh)
Full charge capacity: 24560 mWh (2232 mAh)
Current capacity: 0mWh (0mAh)
Alert levels: W:388/L:1944
Critical Bias: None
Voltage: 11.32V
Charge rate: 0 mW

Nhìn vào các số liệu trên, em chỉ biết là dòng xạc = 0 nghĩa là không có sạc, còn ngoài ra thì em mù tịt. Bác xác định giùm em hư ở đâu với.

Cám ơn bác.
Nhìn vào cái này : Design capacity: 38880 mWh (3534mAh)
Full charge capacity: 24560 mWh (2232 mAh) nó cho bác biết Pin của bác đã bị suy giảm bao nhiêu % rồi đó (24560 * 100 / 38880 = 63% --> pin của bác đã bị hao hụt mất 37% so với thiết kế rồi đó)

23 Tháng tám 2007 lúc 16:09
Bạn mất 37% Pin (Pin bị chai.. chính xác). Còn khi câu vào thấy lên điện, nhưng cắm vào máy thấy báo =0 thì chưa chắc tại máy đâu. Quy trình sạc của máy khác khi bạn câu dây. Tốt nhất là mượn tạm viên Pin giống vậy hoặc mang Pin đi thử máy khác thì mới chắc đc. Nếu gần thì qua tui thử cho

dosucchai

"Retired MOD"
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng tám 2007 lúc 16:42
Cám ơn các bác. Em cũng biết cục pin laptop của em (chứ không phải pin ... của em :D :D ) nó cũng chai rồi, vấn đề là không biết bịnh này do pin hay do laptop? nếu do pin thì đầu tháng lãnh lương mua quả pin mới luôn. Còn nếu do laptop thì... :eek: ặc ặc

Cám ơn bác thegioipin có nhã ý giúp em, tiếc là bác đang ở HN còn em thì ở Saigon nên không mang đến cho bác xem được. Không biết bác có chi nhánh ở SG không ạ?

Bài viết cần bạn xem thêm

Màn hình uốn dẻo của Royole có thể giúp mọi người nhìn thấy tương lai smartphone sẽ ra sao.

Đã có nhiều thông tin cho biết Samsung, LG, Huawei và Motorola đang phát triển smartphone gấp lại với dự kiến ra mắt vào đầu năm 2019, ...
Lazada Vietnam Master card on Monday