ppc vs palm:round 1-em nào dễ sử dụng hơn?

tuethuc

GẮN KẾT
nguồn CNET:

Winner: Palm OS
The easy-to-use Palm wins the first round.

If the slugfest were to end after just the first round, the winner would be the Palm OS, by TKO. We informally surveyed a range of PDA users--technology editors, first-timers, and hard-core enthusiasts who own models based on both platforms--and the consensus was clear. The Palm OS is easier to use, we were told, while Windows Mobile models are complicated and confusing.

And we agree. Neither OS is particularly difficult to master, but there's no question the Windows Mobile learning curve is steeper. That's ironic, given Microsoft's attempt to make it familiar to Windows users, right down to the Start button. But Windows doesn't work as well shoehorned into a PDA, as it often requires extra effort to accomplish simple tasks.

Take launching programs, for example. The Palm OS places all program icons on its main applications screen, with each little more than a tap away. Windows Mobile requires you to hit the Start button, just like in desktop Windows, and tap Programs. Only then can you look for the application you're after. Want to return from a subfolder to the main Programs window? You have to tap a tiny OK icon in the corner of the screen. Want to get from there to the main Today screen? This time, you tap an X in the same corner. If this sounds confusing and unintuitive, it is.

tuethuc

GẮN KẾT
Nếu trận đấu kết thúc ngay từ vòng 1, chiến thắng hẳn sẽ nghiêng về Palm OS. Thật vậy, một khảo sát đã được đưa ra với đối tượng là những tay sử dụng cả hai dòng máy, chuyên nghiệp lẫn amateur, và kết quả thật rõ ràng. Palm hơn hẳn bởi sự đơn giản mà hiệu quả trong sử dụng, ngược lại Windows Mobile bị đánh giá là quá cầu kỳ và rối rắm. Thật trớ trêu biết bao khi mà Microsoft đã cố tình tìm kiếm sự thân quen trong sử dụng ở những khách hàng lâu năm với nút bấm Start được đặt bên dưới màn hình. Nhưng mọi chuyện khác hẳn ở PDA, xài Windows Mobile, người sử dụng luôn cảm thấy khó chịu bởi những cố gắng không cần thiết chỉ để xử lý những thao tác đơn giản.
Ví dụ, Palm OS đặt toàn bộ những icons (biểu tượng) của những chương trình tại màn hình chính của nó. Muốn thóat chương trình, bạn chỉ cần bấm Home. Trái lại, Windows Mobile bắt người sử dụng phải bấm vào nút Start, như ở PC hay desktop, và sau đó vào Programs. Chỉ khi đó người sử dụng mới có thể tiếp cận với những chương trình của mình. Bạn muốn trở về cửa sổ Programs từ một thư mục con ư? Phải bấm vào cái nút OK nhỏ nhỏ ở góc màn hình. Muốn trở về màn hình chính từ đó? Lần này, bạn bấm vào nút X cũng trong cùng góc đó. Nghe có vẻ quá rắc rối cho một công cụ đặt sự đơn giản lên làm hàng đầu như PDA!

frodo

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đề tài yêu thích ^_^ của mình đây rồi !!!

Vẫn bầu cho Palm mặc dù hiện em đang (tạm thời :)) dùng PPC. Tuy nhiên Tuethuc đang nói đến người sử dụng ở nước ngoài, những nơi mà phần mềm chiếm phần lớn tổng giá trị của 1 thiết bị. Nói ví dụ, với PPC, nếu thấy truy cập phần mềm phải qua nhiều bước menu, người dùng phải cân nhắc mua 1 phần mềm khắc phục, ví dụ SPBPlus... trong khi ở nước ta chỉ cần lên HHVN "xin" anh em là ok ngay. Nói vậy có nghĩa là những đánh giá ở nước ngoài, nhiều khi mang vào VN không thực tế lắm.
Tuy nhiên vẫn ủng hộ Palm hết mình.

tuethuc

GẮN KẾT
frodo said:
Đề tài yêu thích ^_^ của mình đây rồi !!!

Vẫn bầu cho Palm mặc dù hiện em đang (tạm thời :)) dùng PPC. Tuy nhiên Tuethuc đang nói đến người sử dụng ở nước ngoài, những nơi mà phần mềm chiếm phần lớn tổng giá trị của 1 thiết bị. Nói ví dụ, với PPC, nếu thấy truy cập phần mềm phải qua nhiều bước menu, người dùng phải cân nhắc mua 1 phần mềm khắc phục, ví dụ SPBPlus... trong khi ở nước ta chỉ cần lên HHVN "xin" anh em là ok ngay. Nói vậy có nghĩa là những đánh giá ở nước ngoài, nhiều khi mang vào VN không thực tế lắm.
Tuy nhiên vẫn ủng hộ Palm hết mình.
bác nói cũng đúng.

Nhưng theo tác giả, khi viết bài viết này, thì việc đầu tiên là fải lọai bỏ tất cả các fần mềm đi theo, chỉ xét trên những phần mềm chính của hệ điều hành(core apllications) thôi, bác ạ. Như vậy nó mới khách quan.

korando

GÂY DỰNG
Viettreo said:
Bác nào có Palm xài Palm
Bác nào có PPC xài PPC
Bác nào không có thì mượn Symbian về mà xài...
Câu này nghe quen quen, hình như của bác Agassi thì phải.
Bác nào có Palm dùng Palm
Bác nào có PPC dùng PPC
Bác nào không có thì mua Tablet PC vầ mà xài :)

Ilovemypalm

GẮN KẾT
phải loại bọn chúng ra la đúng rồi. Cái vs này đâu thể kề tiện ích vô được.
"chơi" tiếp vòng 2 đi bác tuethuc. Sốt ruột quá chừng.

tuethuc

GẮN KẾT
@anh long: bác đừng nói vậy, bảo đảm những round sau bác sẽ thấy ppc ăn cũng ko ít đâu.
em cũng đã xài wá trời ppc rùi, cũng biết thế nào là điểm mạnh, điểm yếu của 2lọai mà, bác yên tâm

tuethuc

GẮN KẾT
Ilovemypalm said:
phải loại bọn chúng ra la đúng rồi. Cái vs này đâu thể kề tiện ích vô được.
"chơi" tiếp vòng 2 đi bác tuethuc. Sốt ruột quá chừng.
cái vòng 2 là cái bài sync với PC đó bác!!

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...