Rảnh rỗi spam đôi chút về chuyên ngành

Các thớt khác của ngocnguyenhung

ngocnguyenhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đi trực, Không có việc gì, vào HHVN xem các topic.

22h Bệnh nhân vào cấp cứu. Một ca dị vật đường thở là một con đỉa suối. Sau một hồi hí hoáy với bệnh nhân, em cũng gắp được nó ra. Một con đỉa ~7cm ở khí quản của bệnh nhân. :)

Thấy các bác trên HHVN thỉnh thoảng đi du lịch ở những vùng cao, nhiều sông suối. Em viết vài dòng để cho các cẩn thận tránh bị đỉa suối chui vào phổi.

Đỉa suối (một số vùng gọi là tắc te) tên khoa học là Dinobella Ferox. Thường sống trong nước suối khi còn nhỏ. nó trôi theo dòng nước, kích thước của nó chỉ bằng sợi tóc, dài 1cm nên rất khó quan sát bằng mắt thường. Khi người hoặc động vật uống phải nước có chứa đỉa suối hoặc tắm ở suối, nó có thể bám vào niêm mạc các vùng họng mũi, họng thanh quản hoặc ở khí quản bằng giác bám rất chắc. Sau một thời gian hút máu, kích thước của chúng tăng lên. To nhất là bao nhiêu thì em chịu :))

Khi bị đỉa suối bám vào cơ thể, tùy từng vị trí bám mà chúng có thể gây ra các triệu chứng khác nhau. Nhưng chủ yếu là cảm giác buồn buồn trong họng, Buồn nôn, ho khan (Ho ra máu tươi), khó thở ngày càng tăng dần (theo kích thước của con đỉa), Khàn tiếng.

Để con đỉa không nằm trong người chỉ có cách đến các cơ sở tai mũi họng soi khí phế quản và gắp chúng ra. Nên gắp sớm để tránh các biến chứng nguy hiểm ở phổi.

Mùa du lịch sắp đến. Mong rằng các bác đi du lịch vùng cao tránh được con đỉa suối. Chúc mọi người luôn mạnh khỏe.

duoc_nn

N/A
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác Hùng cho hỏi thêm nhé: Trường hợp bị đĩa chui vào người thì cần xử lý trước tiên là gì? Phương pháp sơ cứu thế nào khi bị các con vật như vắt, đĩa... chui vào hay đeo bám vào người? Có đợt hướng dẫn khách du lịch nước ngoài bị vắt đeo vào người ở Vườn Quốc gia Cát Tiên và họ đã xử lý bằng cách dùng nước bọt. Còn bị ong hay côn trùng cắn thì dùng tro bếp hoặc tàn thuốc lá thoa vào chỗ cắn?! (Du khách cũng làm tour tại nước họ có chỉ qua phương pháp sơ cứu như thế). Không biết thực hư thế nào? Cơ sở nào cho việc này? Cảm ơn bác.

ngocnguyenhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
thật khốn khổ cho em, trực gì mà đen thế. Bệnh nhân lại vào lúc 0h30. Ô tô Đà Nẵng vừa lật ở Nghệ An, Không ai chết nhưng có 6 người bị thương. Không biết đêm nay còn gì nữa không? :((

Bác Hùng cho hỏi thêm nhé: Trường hợp bị đĩa chui vào người thì cần xử lý trước tiên là gì? Phương pháp sơ cứu thế nào khi bị các con vật như vắt, đĩa... chui vào hay đeo bám vào người? Có đợt hướng dẫn khách du lịch nước ngoài bị vắt đeo vào người ở Vườn Quốc gia Cát Tiên và họ đã xử lý bằng cách dùng nước bọt. Còn bị ong hay côn trùng cắn thì dùng tro bếp hoặc tàn thuốc lá thoa vào chỗ cắn?! (Du khách cũng làm tour tại nước họ có chỉ qua phương pháp sơ cứu như thế). Không biết thực hư thế nào? Cơ sở nào cho việc này? Cảm ơn bác.

Hầu hết các trường hợp đỉa suối chui vào người thì người đó không phát hiện ra ngay vào lúc đó bởi vì con đỉa suối còn nhỏ, không gây ra các triệu chứng như ở trên. Trải qua một thời gian khoảng 1 tuần - 2 tuần thì các triệu chứng trên xuất hiện và sự khó chịu sẽ làm cho bệnh nhân đi khám.

Một số trường hợp con đỉa trưởng thành cắm vào tay. Do hốt hoảng người đó sẽ cắn con đỉa và bị nó chui vào họng, trường hợp này cũng phải đến viện để gắp nó ra.

Các trường hợp đơn giản khác như khi con đỉa, vắt cắn vào chân được xử trí theo phương pháp dân gian như nhổ nước bọt, tè vào con đỉa (em thấy ghê ghê quá)... thực ra lúc đó chỉ cần dùng một cái gì đó kẹp vào con đỉa là có thể lôi được nó ra hoặc bôi một ít xà phòng (hoặc vôi) . Tuy nhiên sau đó máu sẽ chảy khá lâu do con đỉa tiết ra chất chống đông máu. ép lại một lúc máu sẽ tự cầm. Tốt nhất để tránh nhiễm trùng thì nên bôi một chút thuốc sát trùng lên vết cắn.

Khi bị các con côn trùng cắn. Tùy loại mà cách xử lý khác nhau, nhưng nên đi theo các bước sau:

1. Loại bỏ côn trùng ra khỏi da của bạn, Nên làm chậm vì hàm răng của côn trùng rất cứng, nó sẽ cắn chắc vào da bạn, Nếu bạn lấy nó ra nhanh quá, răng hoặc các gai trên chân của nó sẽ nằm trong da. sẽ gây nhiễm trùng, ngứa da... Tốt nhất là có thể ngâm vào nước xà phòng, nhỏ Cồn 90 độ vào côn trùng, nhỏ thuốc tê, nước vôi... Hoặc đơn giản nhất là hút một điếu thuốc, hút gần hết (cho đỡ phí :)) ) rồi dí gần vào con côn trùng, nó sẽ nhả bạn ngay :D Trường hợp con ong cắn thì nọc của nó còn trong da bạn, bạn nên dùng kính lúp và lấy nó ra bằng cái nhíp (trong một số loại thẻ Victorinox có một con nhíp như thế).

2. Rửa sạch vết thương và sát trùng bằng các dung dịch sát khuẩn (Làm trước 6 tiếng sau khi bị cắn). Nên rửa bằng các loại dung dịch: xà phòng, nước muối sinh lý, rồi sát trùng lại bằng cồn 70 độ, bétadine...

3. Chườm chút đá lạnh sẽ làm giảm đau và giảm phù nề.

4. Điều trị thuốc...

4, 5.... Tùy từng trường hợp nặng nhẹ. Hầu hết là tới viện. VD: bị một đàn ong rừng cắn @-)

Thangnm

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cám ơn thông tin của bác Hùng! Rất bổ ích cho các anh em ham thích Du lịch.
Nhớ lần trước mình tắm suối thác Hầm Hô ở Bình Định cả 1 ngày! May là không dính con đỉa nào :)

p/s: Mình cũng là dân Nghệ An đây (Hưng Nguyên).
Nhưng bây giờ thì ở xa rồi! Nhớ dòng sông Lam, rú Thành & rú Nhón quá!

Hassler

Mót lười
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
đỉa sợ vôi
tốt nhất là khi bị đỉa chui vào họng thì bác .... nuốt cục vôi vào cho nó chết :)) j/k

hp_mylove

Как закалялась сталь
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hu.hu. Em vào Nghệ an công tác bị con "lòng thòng" nó cắn, giờ phải làm sao :((

Đơn giản quá,cầm kéo tự kắt "ấy " đi là con "lòng thòng" nó die liền =)).

@Dr.Nguyễn Ngọc Hùng cho anh hỏi cách xử lý loại đỉa này nhé : ở HHVN có 1 con đỉa là diadoi (đỉa đói ),không biết có cách nào diệt loại đỉa này không =)) .

ngocnguyenhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Huhu. topic của em mà các bác xì pam và nói bậy quá.
@Đào Hoa Lão: Bác nên cắt em nó đi, như thế đỡ bị theo hehe
@Hp mai lốp: chịu rồi anh. Loại này khó trị lắm. có lẽ rượu vodka sẽ làm cho đỉa đói buông mình ra.

CoF

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác Hùng cho hỏi thêm nhé: Trường hợp bị đĩa chui vào người thì cần xử lý trước tiên là gì? Phương pháp sơ cứu thế nào khi bị các con vật như vắt, đĩa... chui vào hay đeo bám vào người? ...
Khi còn nhỏ, mùa hè hay đi câu cá ở các con sông, mương, đồng ruộng, ao sen, ao bèo, các giếng đất... em bị đĩa bu cắn hoài, xử lý:
- Cố gắng lôi mạnh cho con đĩa bong ra khỏi da, vì nó tiết toàn chất nhờn nên trơn khủng khiếp
- Chùi vết cắn sạch bằng khăn hay tay áo hay bất kỳ cái gì đảm bảo vệ sinh, lý do chùi cho sạch vì khi đĩa cắn, nó tiết ra 1 loại dung dịch mà làm yếu đi khả năng đông tụ máu của cơ thể người, do đó càng chùi sạch thì sác xuất dung dịch ấy dính trên vết cắn càng sạch đi.
- Tất nhiên máu sẽ chảy lai rai hoài :)) vì ko thể kết đông lại được, do đó thoa vào 1 chút nước ... bọt (nước miếng) vì trong nước bọt của chúng ta có rất nhiều chất kháng sinh, tiệt trùng, diệt khuẩn (đại loại vậy), điều này sẽ dần dà làm ngưng việc chảy máu và giúp vết thương mau lành hơn.
- Về đến nhà thì chắc các bác tự biển phải làm gì rồi.
@Dr.Nguyễn Ngọc Hùng cho anh hỏi cách xử lý loại đỉa này nhé : ở HHVN có 1 con đỉa là diadoi (đỉa đói ),không biết có cách nào diệt loại đỉa này không =)) .
Bác nhắc em mới nhớ, đúng là có username này thật =))

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...