Recover Win Vista máy HP.

Các thớt khác của leemindjan
3 Tháng một 2008 lúc 07:15
Mình đang dùng 1 máy HP dv6000 sử dụng Win Vista Home Premium . Vì chạy 1 số ứng dụng thấy chậm hơn so với XP nên mới dùng Partition Magic phân vùng lại ổ cứng để cài Win XP vẫn giữ bản Vista nhưng sau đó không dùng Win Vista được nữa . Vậy là mình xóa sạch Win XP nhưng vẫn kô quay lại Win Vista được . Bấm f11 để Recover System thì chẳng có tác dụng gì (vẫn còn ổ đĩa HP Recovery).Các bác nào biết cách sửa thì giúp mình với , bi giờ máy chẳng dùng gì được cả .:(

3 Tháng một 2008 lúc 09:24
Mình đang dùng 1 máy HP dv6000 sử dụng Win Vista Home Premium . Vì chạy 1 số ứng dụng thấy chậm hơn so với XP nên mới dùng Partition Magic phân vùng lại ổ cứng để cài Win XP vẫn giữ bản Vista nhưng sau đó không dùng Win Vista được nữa . Vậy là mình xóa sạch Win XP nhưng vẫn kô quay lại Win Vista được . Bấm f11 để Recover System thì chẳng có tác dụng gì (vẫn còn ổ đĩa HP Recovery).Các bác nào biết cách sửa thì giúp mình với , bi giờ máy chẳng dùng gì được cả .:(
vấn đề đã được bàn nhiều trong diễn đàn nhưng vẫn chưa có hướng giải quyết ngoại trừ phải có đĩa recovery của dòng máy bác đang xài.Nếu trên máy bác vẫn còn phân vùng trước đây bác cài Vista ở đó mà bác chưa xóa win Vista đi thì bác có thể ra hàng mua đĩa vista 15k về sửa là xong.(em đang nói về ổ đĩa đã cài vista khi mua máy chứ ko phải ổ HP Recovery bác nhé!!!).Để khôi phục lại chức năng của f11 thì bác cũng vẫn cần có đĩa recovery-cái đĩa này bác phải tự ghi khi mới mua máy về,nếu ko có bác hỏi trên diễn đàn xem có ae nào có ko ? Em ko cùng dòng máy với bác nên em ko có :(

olala13

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng một 2008 lúc 12:40
Nếu máy của bạn còn phân vùng HP-Recovery thì có thể làm như sau.
1. Dùng đĩa LHT mới nhất để khởi động từ ổ DVD/CD. Bạn chạy ứng dụng dành cho ổ cứng có tích hợp sẵn - dòng đầu tiên thì phải. Tiếp đó, chạy chương trình Smart Fdisk hoặc Super FDisk để đặt phân vùng chứa dữ liệu Recovery làm active.
2. Khởi động lại máy, bấm F11 quá trình phục hồi dữ liệu sẽ diễn ra.
Sau khi phục hồi được máy, nhớ tạo bộ đĩa DVD recovery để sử dụng cho những lần sau.
Bạn có thể tìm trên diễn đàn để tìm hiểu kỹ hơn về vấn đề này.
Chúc thành công.

3 Tháng một 2008 lúc 13:21
Nếu máy của bạn còn phân vùng HP-Recovery thì có thể làm như sau.
1. Dùng đĩa LHT mới nhất để khởi động từ ổ DVD/CD. Bạn chạy ứng dụng dành cho ổ cứng có tích hợp sẵn - dòng đầu tiên thì phải. Tiếp đó, chạy chương trình Smart Fdisk hoặc Super FDisk để đặt phân vùng chứa dữ liệu Recovery làm active.
2. Khởi động lại máy, bấm F11 quá trình phục hồi dữ liệu sẽ diễn ra.
Sau khi phục hồi được máy, nhớ tạo bộ đĩa DVD recovery để sử dụng cho những lần sau.
Bạn có thể tìm trên diễn đàn để tìm hiểu kỹ hơn về vấn đề này.
Chúc thành công.
Máy HP nào cũng làm tương tự hả bác?

3 Tháng một 2008 lúc 15:48
Uh,cám ơn bạn nhiều lắm,mình cũng đã làm như bạn nói và vào được Win rồi.
@ to leemindjan : chúc mừng bác nhé,bác vào được win thì nhớ ghi cái DVD Recovery mà để dành nhé,có gì ko hiểu cứ lên đây hỏi ae trên này ;)
@ to olala13 : đĩa LHT là đĩa gì thế bác ? trước đây em đã dùng chương trình khác để active cho ổ recovery rồi restart lại máy mà khi bấm f11 thì vẫn vào win chứ ko khởi động recovery.Em nghĩ cách của bác cũng cho kết quả tương tự thôi.Bác đã làm thành công chưa thì trả lời em nhé !!! (hi vọng bác đã làm thành công :) )Máy em bây giờ phím f11 coi như là vô dụng khi khởi động,nhưng em cũng chẳng cần,một ngày gần đây em sẽ làm cho nó có tác dụng;),sẽ viết bài review cho các bác sau.Thực ra dùng DVD recovery thì nó sẽ kick hoạt được f11 thôi nhưng như thế thì sẽ mất hết dữ liệu ổ cứng(đó là lí do vì sao đi bảo hành khôi phục recovery họ thường nhắc là sẽ ko còn gì trong ổ cứng sau khi khôi phục xong phân vùng recovery:D).
@ to fgc_vn : có lẽ dòng máy hp đều sử dụng 1 hình thức giống nhau để tạo phân vùng recovery và kick hoạt f11 để khởi động nó.Làm như bác olala13 thì ko biết bác ấy làm chưa hay là bác ấy đọc trên internet,theo em thì cách đó cũng thành công đối với 1 số dòng máy khác nữa(vd như DELL) chứ ko riêng gì của hp.

olala13

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng một 2008 lúc 18:23
Máy HP nào cũng làm tương tự hả bác?
Mình chưa thấy máy HP nào khác thế cả :)
Mặc định của HP là ổ C chứa dữ liệu cài đặt, ổ D chứa dữ liệu phục hồi. F11 là phím để kích hoạt quá trình phục hồi.
Tuy nhiên, nếu bạn đã format ổ C sạch sành sanh rồi thì phải đặt ổ D làm active thì phím F11 mới có tác dụng.

olala13

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng một 2008 lúc 18:32
@ to leemindjan : chúc mừng bác nhé,bác vào được win thì nhớ ghi cái DVD Recovery mà để dành nhé,có gì ko hiểu cứ lên đây hỏi ae trên này ;)
@ to olala13 : đĩa LHT là đĩa gì thế bác ? trước đây em đã dùng chương trình khác để active cho ổ recovery rồi restart lại máy mà khi bấm f11 thì vẫn vào win chứ ko khởi động recovery.Em nghĩ cách của bác cũng cho kết quả tương tự thôi.Bác đã làm thành công chưa thì trả lời em nhé !!! (hi vọng bác đã làm thành công :) )Máy em bây giờ phím f11 coi như là vô dụng khi khởi động,nhưng em cũng chẳng cần,một ngày gần đây em sẽ làm cho nó có tác dụng;),sẽ viết bài review cho các bác sau.Thực ra dùng DVD recovery thì nó sẽ kick hoạt được f11 thôi nhưng như thế thì sẽ mất hết dữ liệu ổ cứng(đó là lí do vì sao đi bảo hành khôi phục recovery họ thường nhắc là sẽ ko còn gì trong ổ cứng sau khi khôi phục xong phân vùng recovery:D).
@ to fgc_vn : có lẽ dòng máy hp đều sử dụng 1 hình thức giống nhau để tạo phân vùng recovery và kick hoạt f11 để khởi động nó.Làm như bác olala13 thì ko biết bác ấy làm chưa hay là bác ấy đọc trên internet,theo em thì cách đó cũng thành công đối với 1 số dòng máy khác nữa(vd như DELL) chứ ko riêng gì của hp.
Bác cứ ra các cửa hàng bán đĩa phần mềm, bảo cho cái LHT thì vô khối. Đĩa này có thể dùng để khởi động từ DVD/CD. Trong đĩa có tích hợp sẵn các ứng dụng dành cho đĩa cứng chạy từ DOS, trong đó có hai chương trình là Super Fdisk và SmartDisk. Hai chương trình này cho phép bạn đặt một phân vùng bất kỳ làm active.
Sau khi đã đặt phân vùng chứa dữ liệu phục hồi của máy làm active (thường là ổ D - HP Recovery) thì bạn khởi động lại máy, đặt chế độ ưu tiên khởi động từ ổ cứng đầu tiên, sau đó mới đến ổ DVD/CD.
Khởi động lại máy tiếp thì quá trình phục hồi dữ liệu sẽ diễn ra.
Cái này mình đã làm và thành công. Một số bạn khác làm theo cũng được. Một số khác thì không được; có thể là do các bạn ấy đã chọc ngoáy gì đó vào phân vùng Recovery.
(Thưa với các bác là các đồng chí bảo hành ở HP toàn cầu mà mình đã gặp cũng không biết cách làm này. Các đồng chí ấy toàn yêu cầu để lại máy để đặt hàng đĩa DVD recovery từ HP thôi.)

dichvulaptop

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
4 Tháng một 2008 lúc 23:37
Đây là cách đơn giản mà, nhưng mà nói thêm là khi set active ổ recovery rồi khi khởi động lại boot từ hdd thì nó tự recovery luôn chứ ko cần ấn F11 làm gì.
Có 1 cách khác mà ko cần chạy vào DOS set active , mình chưa test thử , bác nào có máy HP test thử xem . Link tham khảo
Mã:
http://www.handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=80756
@olala13: Bác nói mấy đồng chí bảo hành của HP ko biết cách này thì vô lý . Nếu vậy giao máy cho họ chẳng yên tâm chút nào

SirP2T

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
6 Tháng một 2008 lúc 10:12
Chào Leemindjan nếu cậu quay lại topic thì cho tớ hỏi HP của cậu là DV 6000 hay dv6500
máy của tớ là HP dv6500 notebook pc T7500. hiện nó bị mất phân vùng win (Bản Home premium) và hình như là không còn phân vùng recovery vì phân vùng chỉ có 300MB trong khi nó phải cở 8G. nếu đúng cậu cho tớ nhờ cái đĩa recovery của cậu. Tớ đang ở Đà Nẵng. Có ai ở Đà Nẵng bị vụ này ko giúp tớ với nhé.

Bài viết cần bạn xem thêm

Chiếc Chevrolet Blazer 2019 có thể sẽ khiến nhiều người nổi giận. Cái tên Blazer này đã được gán vào những mẫu SUV đời đầu của Chevy và từ đó chúng đã được biết đến là những mẫu xe có thân hình to lớn. K ...
Lazada Vietnam Master card on Monday