Resolution của ảnh

Các thớt khác của alec

alec

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
12 Tháng mười hai 2007 lúc 10:56
Mình có hai tấm ảnh một chụp bằng máy canon , một chụp bằng máy Nikon.
Xem trong phần thông tin bức ảnh trong win bằng phải chuột -> properties ->
summary thì thấy thông số vertical and horizontal resolution của canon là 180 còn nikon là 300 dpi. Theo mình hiểu thông số này cho thấy ảnh chụp bằng nikon có độ phân gải cao hơn canon à.thế cái 5,7,10,12 mega pixel mà của cá dòng máy là gì vậy? Mình cũng nhận thấy các dòng máy canon ( g7, g9, g5 ,s5is) ảnh chụp thì resolution = 180 hết. còn nikon thì đều bằng 300 kể cả máy đời cao đời thấp. Mình ko hiểu lắm về cái này, có bạn nào biết có thể giúp mình vạch mây mù thấy mặt trời ko? Thanks:D

hieppg

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng mười hai 2007 lúc 11:19
Theo như tớ hiểu (bạn nào thấy sai thì sửa hộ nhé), cái thông tin 180dpi hay 300 dpi đó đối với ảnh số thì chỉ là thông tin mang tính tham khảo, không có giá trị thực tế. Độ phân giải thực của ảnh số là số điểm ảnh có trong bức ảnh đó (chính là cái 5, 7 hay 10 megapixel đó - tương đương số triệu điểm ảnh).

180 dpi hay 300 dpi có tính chất tham khảo cho các chương trình xử lý hay in ảnh số. Nó có nghĩa là nếu không resize ảnh thì khi in, cứ mỗi inch chiều dài sẽ có 180 hay 300 điểm. Như vậy cùng 1 file ảnh có số điểm ảnh như nhau, nếu đem in với kích thước 1:1 thì ảnh có số dpi cao sẽ có kích thước nhỏ hơn (do máy in nhiều điểm cho mỗi inch theo chiều dài/rộng). Việc thay đổi dpi này không ảnh hưởng tới chất lượng ảnh.

Pro-k

Học sinh lớp 12
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng mười hai 2007 lúc 14:50
DPI tức là "DOT PER INCH" số chấm trong mỗi Inch

1 bức ảnh có X megapixel tức là độ phân giải hay dựa trên số lượng chấm điểm của bức ảnh đó

ví dụ 1 bức ảnh có thông tin như sau :

độ phân giải 1600 x 1200 Pixel

Vertical resolution : 72 DPI

horizon resolution : 72 DPI

tức là chiêu dài của bức hình có 1600 điểm cứ mỗi inch là có 72 điểm

chiều rộng của bức 1200 điểm, mỗi inch 72 điểm

lấy số Pixel ở mỗi chiều chia cho số Resolution (DPI) se có dc kích cỡ tối đa cho phép của mỗi bức hình khi in ra,hoặc khi nhìn trên màn hình mà sẽ không bị vỡ

số DPI càng cao thì hình càng mịn,còn số lượng pixel nó cũng chỉ phần nào để thể hiện số lượng chấm điểm của 1 bức hình ,số lượng chấm nhìu thì màu sắc phân biệt rõ ràng

dùng kết hợp 2 thông số này bạn sẽ có thể dùng máy ảnh làm chủ bức hình khi muốn nó có độ lớn tối đa cho phép (DPI là nhỏ nhất), và chất lượng hình là cao nhất (DPI lớn nhất), trong khi số Pixel ko đổi mà chỉ đối kích cỡ thật của ảnh khi in hoặc xem trên màn hình

alec

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
12 Tháng mười hai 2007 lúc 20:19
Cảm ơn bác Pro-K đã cung cấp những kiến thức bổ ích. Nhưng mình vẫn không thể hiểu được những vấn đề sau :

1. Khi mình dùng PS crop bức ảnh thì resolution tăng từ 180 lên 320. Trong khi 180 là resolution gốc của bức ảnh vừa chụp.:mad:

2. Default resolution của Canon camera là 180 từ dòng mới lẫn cũ G5, G9 ,400D trong khi Nikon thì là 300 cho từ đời cao đến đời thấp ( những model P&S ra thị trường cách đây ít nhất 3 năm). Thế canon ko có cải thiện gì máy ảnh để res của bức ảnh cao hơn được à?:confused:

Rất mong những handheld members có kiến thức chia sẻ để mọi người thêm hiểu biết. Cảm ơn các bác rất nhiều.

hieppg

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng mười hai 2007 lúc 00:30
Bạn mà đọc lại kỹ chút nữa thì sẽ thấy chẳng có gì :mad: hay :confused: hết.

Như tớ đã nói, cái dpi đó chỉ là độ phân giải khi hiển thị hay in ảnh, chứ không phải độ phân giải của ảnh số.

Ví dụ thế này, cùng một khung hình chụp (các rìa ảnh như nhau), máy A cho ra ảnh có 2048x1536 điểm ảnh; máy B cho ra ảnh có 3072x2304 điểm. Khi đó ta gọi máy A là 3 mpx, máy B là 7 mpx. Khi ta in cái ảnh chụp được đó ra với kích thước 12x15 cm thì ảnh từ máy A sẽ có độ phân giải là 2048 / 15 = 137 điểm/cm = 347 điểm trên 1 inch (dpi), còn ảnh từ máy B sẽ có độ phân giải 520 dpi.

Xét đến trường hợp của bạn, so sánh 2 máy Nikon và Canon cùng 7 mpx, Nikon chụp ra ảnh là 300dpi, Canon là 180 dpi, nhưng kích thước ảnh tính theo pixel là như nhau: 3072x2304.
Nếu trực tiếp đem in ảnh không hiệu chỉnh và không resize, thì ảnh từ Canon sẽ có chiều rộng là 17 inch và mỗi inch rộng có 180 điểm, còn ảnh từ Nikon sẽ là 10 inch rộng với 300 điểm mỗi inch. Tuy nhiên nếu ta in ảnh 12x16cm hay 24x32cm thì số điểm ảnh trên 1 inch (độ phân giải ảnh) là như nhau với ảnh từ cả 2 máy.

Vậy như bạn thấy, cái thông tin 180dpi hay 300dpi lưu kèm trong file chỉ có ý nghĩa tham khảo cho việc hiển thị hay in ảnh ra mà thôi. Mỗi hãng có thể đặt 1 chỉ số dpi mặc định cho máy của mình như bạn đã phát hiện. PS có độ phân giải mặc định là 300 dpi nên cũng như bạn thấy, khi sửa ảnh từ Canon gốc là 180dpi nhưng PS lưu ra là 300dpi.
Tóm lại thì độ phân giải của máy ảnh số không xét bằng chỉ số dpi, mà bằng số điểm ảnh ghi nhận cho mỗi khung hình chụp (? mpx). Với ảnh đã in ra giấy thì độ phân giải lại dùng dpi - số điểm ảnh có trên mỗi inch chiều dài hoặc chiều rộng. Cùng 1 ảnh in ra càng to thì độ phân giải càng thấp. Mặc định thì Canon đặt kích thước ảnh to, còn Nikon đặt kích thước ảnh thấp; nhưng cái này chỉ có giá trị tham khảo chứ chẳng nói lên điều gì về độ phân giải của máy ảnh cả.

Pro-k

Học sinh lớp 12
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng mười hai 2007 lúc 01:15
Cảm ơn bác Pro-K đã cung cấp những kiến thức bổ ích. Nhưng mình vẫn không thể hiểu được những vấn đề sau :

1. Khi mình dùng PS crop bức ảnh thì resolution tăng từ 180 lên 320. Trong khi 180 là resolution gốc của bức ảnh vừa chụp.:mad:

2. Default resolution của Canon camera là 180 từ dòng mới lẫn cũ G5, G9 ,400D trong khi Nikon thì là 300 cho từ đời cao đến đời thấp ( những model P&S ra thị trường cách đây ít nhất 3 năm). Thế canon ko có cải thiện gì máy ảnh để res của bức ảnh cao hơn được à?:confused:

Rất mong những handheld members có kiến thức chia sẻ để mọi người thêm hiểu biết. Cảm ơn các bác rất nhiều.
anh hieppg nói chính xác nhưng em xin phép liệt kê chi tiết kèm thêm tí ví dụ cho dễ hỉu nhé

bản thân PS khi làm 1 Project ngoài cái độ phân giải là số pixel, nó còn có cả DPI, cái DPI này định sẵn,khi nào đưa đi in thì nó cứ căn cứ theo số pixel sớ DPI tính ra kích cỡ và in ra giấy hay cái gì đó in dc

còn tại sao bác dùng PS crop no đổi số DPI thì lí do là :

PS no hiểu cái project làm ra là để đi in, nên nó đưa ra thông số crop là ciều dài chiều rộng tính bằng Inch(hoặc cm) và resolution tính = Pixel/inch(cm), do đó khi crop bác có để ý là có khi nó kéo cái hình dãn ra là vì thế, lệnh crop ko có thông sô pixel kiểm 1024x768 hoặc tương tự, nên việc bác crop mà DPI tăng len 300 là do default của giá trị này là 300 thui, sửa lại là dc

kế tiếp về cái DPI của 2 máy ảnh, thì là do mỗi hãng thích 1 kich cỡ in ảnh chuẩn của riêng mình, nên gán lun cái DPI vào,cái này nâp cấp hay ko nâng cấp ko ảnh hưởng, vì thực chất điểm màu nó cũng chỉ có nhiu đó, chẳng wa ng ta muốn cho nó như thế nào thui.

lấy ví dụ thế này nhé, bác lấy 1 cái máy chíu chiếu lên tường, độ phân giải là bao 1600 x 1200 pixel thì khi bán dịch chuyển cái màn chiếu ra xa và gần thì hình ảnh nó to và nhỏ lại, => DPI trên bức màn này thay đổi

bản chất hình ảnh là các pixel mỗi pixel nó là 1 màu, và nó có thể to hay nhỏ tùy.

1 số máy chiếu có ghi là DPI thì có thể hiểu đó là DPI tiêu chuẩn, trong khoảng đó thì hình ảnh sẽ chuẩn, nếu cao hơn => chói,thấp hơn => nhạt màu

tóm lại : Độ phân giải dựa trên pixel là độ phân giải thật sự của hình ảnh, số lượng điểm màu càng nhìu thì ảnh cáng chất

DPI là độ phân giải của ảnh dựa trên mắt con người,vì thực tế ảnh số vẫn là 1 hữu hạn các điểm ảnh, và khi số điểm nó nhìu đến 1 mức nào trong 1 diện tích cho trước thì mắt ng sẽ gần như ko phân biệt rạch ròi dc nữa, tạm chất nhận đó gần giống với với 1 bức ảnh vô hạn tập hợp điểm

DPI càng lớn thì ảnh số (chỉ có so sánh ảnh số đã in ra thui) càng trở nên thực hơn, và tiến gần đến với ảnh nhựa vô hạn điểm màu hơn

Pro-k

Học sinh lớp 12
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng mười hai 2007 lúc 23:08
hix, kiến thức của mấy bác cao quá...khâm phục :D

ở HCM có lớp nào dạy chụp ảnh ko các bác nhỉ?
ở nhà văn hóa thanh niên có lớp chụp ảnh, từ cơ bản đến nâng cao, ko phân biệt loại máy sử dụng là máy gì

khoadesign

Lady Killer
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng mười hai 2007 lúc 01:09
Vậy như bạn thấy, cái thông tin 180dpi hay 300dpi lưu kèm trong file chỉ có ý nghĩa tham khảo cho việc hiển thị hay in ảnh ra mà thôi. Mỗi hãng có thể đặt 1 chỉ số dpi mặc định cho máy của mình như bạn đã phát hiện. PS có độ phân giải mặc định là 300 dpi nên cũng như bạn thấy, khi sửa ảnh từ Canon gốc là 180dpi nhưng PS lưu ra là 300dpi.
Độ phân giải mặc định của PS là 72dpi chứ?

Bài viết cần bạn xem thêm

Tất nhiên chúng ta đều biết rằng Mozilla chính là công ty đã khai sinh ra trình duyệt web nổi tiếng Firefox. Gần đây họ đang thử nghiệm một trình duyệt web thế hệ mới gọi là Scout. Công cụ này có một thứ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday