REVIEW - Công nghệ intel turbo memory – tăng tốc laptop

Các thớt khác của quanghaihcm

quanghaihcm

GẮN KẾT
Cùng với sự ra đời của nền tảng santa rosa và hệ điều hành window vista, hãng intel cũng cho ra đời công nghệ tăng tôc bộ nhớ - intel turbo memory.Công nghệ này là sự kết hợp giữa cả phần cứng và phần mềm nhằm giúp laptop của bạn hoạt động mạnh mẽ hơn và phát huy hết hiệu năng của bộ vi xử lý intel core 2 duo. Chúng ta hãy cùng tìm hiểu những đặc điểm cơ bản của công nghệ này:

Khái niệm:
Intel turbo memory là một bộ phận tuỳ chọn của công nghệ intel centrino duo và intel centrino pro processor được ứng dụng trên các laptop sử dụng hệ điều hành window vista nhằm tăng tốc hệ thống.
Thành phần:
Intel turbo memory là một bo mạch nhỏ gồm bộ nhớ flash và chip điều khiển được kết nối với hệ thống bằng giao tiếp pci express và được điều khiển bởi driver của intel và chỉ hoạt động trên hệ điều hành window vista. Hiện dung lượng bộ nhớ được đáp ứng là 512Mbyte, 1Gbyte hoặc 2Gbyte.

Cơ chế hoạt động:

Ai cũng biết rằng tôc độ của cpu ngày càng tăng trong khi tốc độ truyền dữ liệu của hdd thì không thể tăng nhanh như tốc độ cpu được , điều này đã gây ra hiện tượng nghẽn cổ chai khi cpu không khai thác hết được sức mạnh của mình. Để giải quyết tình trạng đó đã có nhiều giải pháp được đưa ra, intel turbo memory là một trong những giải pháp đó. Nói một cách đơn giản thì intel turbo memory đóng vai trò như một bộ nhớ đệm giữa bộ nhớ chính (main memory ) và thông tin trên đĩa cứng (hdd data ). Chip điều khiển sẽ xác định dữ liệu sắp được sủ dụng bởi bộ vi xử lý là lượng dữ liệu ấy sẻ được chuyển từ đĩa cứng vào trong bộ nhớ flash, khi cpu cần dữ liệu này nó sẽ được chuyển gần như ngay lập tức vào cho cpu thông qua giao tiếp pci express tốc độ cao (lên tới 250MB/s ).Do dữ liệu được cung cấp cho cpu xử lí nhanh không phải chờ thời gian hdd tìm kiếm nên tiết kiệm được thời gian giúp tăng tốc độ xử lý chương trình.

Ưu điểm:
1.Giảm thời gian khởi động hệ thống: (lên 20%)
Do các tập tin khởi động ( boot-up file) được lưu sẵn vào bộ nhớ flash nên tiết kiệm thời gian khời động hệ điều hành .
2.Cải thiện tốc độ đáp ứng của các chương trình:(lên tới 100%)
Đã bao giờ bạn gặp hiện tượng máy bị lag khi mở nhiều tác vụ cùng lúc hay load cùng lúc nhiều file có dung lượng lớn mà ổ cứng không thể đáp ứng nổi trong một thời gian ngắn,với intel turbomemory các hiện tượng này sẽ được giảm thiểu tối đa bởi máy sẽ tự biết dữ liêu sắp được dùng đến đẻ nạp sãn vào bộ nhớ flash tốc độ cao, giúp đáp ứng yêu cầu của người sủ dụng.
3.Tăng tốc khởi động các chương trình:
Giúp cpu truy cập nhanh và trực tiếp đến các chương trình, giảm thời gian chờ đợi của người dùng .
4.Hỗ trợ tối ưu cho window vista:
Hỗ trợ tối đa các công nghệ mới của window vista như Readyboost, Readydrive và SuperFetch giúp bạn khai thác được triệt để những ưu thế mới của hệ điều hành vista.
5.Tiết kiệm năng lượng:
Nhờ thông tin được lưu trữ trong bộ nhơ flash nên giảm thời gian đĩa cứng hoạt động giúp tiêt kiệm năng lượng, tăng thời gian sử dụng pin cho laptop( tăng khoảng 10%) đồng thời giảm được nhiệt độ và tiếng ồn của ổ cứng, giúp bạn có được không gian làm việc tốt hơn.

Nhược điểm:
Chỉ hỗ trợ cho laptop trên nền tảng santa rosa và sử dụng hệ điều hành window vista, Windown 7
Là linh kiện tuỳ chọn nên không phải laptop nền santa rosa nào cũng có và giá thành còn cao.
Quá trình cài đặt lần đầu tiên còn hơi phức tạp với người ít kính nghiệm.
Hiệu quả thực tế còn tuỳ thuộc vào từng ứng dụng cụ thể, không phải ứng dụng nào cũng được tăng tốc đúng như lý thuyết.

các bạn có thể tham khảo thêm ở trang Intel về công nghệ này

Ps: đoạn này sưu tầm trên Net
còn tiếp . . .

quanghaihcm

GẮN KẾT
Bây giờ đến nhân vật chính của bài REVIEW viết

Intel turbo memory 2Gb Giá em nó là 900K
mặt trước:

mặt sau:

Công việc lắp vào máy khá đơn giản. yêu cầu máy còn trống khe WWAN hoặc WPAN , Tin buồn cho các tín đố HP là HP từ chối công nghệ này. nên các bác sử dụng máy HP sẽ ko xài dc

Bài viết thử nghiệm với DELL VOSTRO 1500 sử dụng win 7 Pro 32Bit còn trống khe WPAN
cấu hình thử nghiệm:
CPU T9300 - 2.5Ghz
Ram: 2 x 2Gb
HDD 120Gb
VGA: Go8600

trước khi lắp đặt

sau khi lắp đặt xong. mất 3 phút để gắn vô máy

bật máy kiểm tra trong BIOS

bạn sẽ thấy phần Flash Cache Module = Intel Turbo Memory

Sau khi download và cài đặt Driver từ Intel

Giao diện quản lý của Intel rất là đơn giản. chỉ bật và tắt

bài tiếp theo. hiệu năng hoạt động thực tế

quanghaihcm

GẮN KẾT
sau khi bật tính năng

Windows ReadyBoost
Windows ReadyDrive

và khởi động lại máy để bắt đầu sử dụng

thời gian từ khi bấm nút Power đến khi vô DESTOP là 35s ( lúc trước là 47 - 50s)
thời gian shutdown cảm thấy cải thiện đáng kể.

Thời gian khởi động ứng dụng cũng như mở file có phần nhanh hơn

do em mới xài dc có 1 ngày nên cũng chưa đánh giá chính xác dc gì. em sẽ bổ sung bài viết sau 7 ngày sử dụng. thanks các bác đã xem

hoangnv

Keep Walking
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Đã thử qua 1 khoảng thời gian khá dài và mình có kết luận là ko đáng để đầu tư vào ITM vì hiệu suất thay đổi ko đáng kể.

tientrieulap0508

HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
So với số tiền bỏ ra thì hiệu xuất là ko nhiều
đây là ý kiếm của em
Thanks bác chủ đã có 1 bài viết chất lượng

quanghaihcm

GẮN KẾT
So với số tiền bỏ ra thì hiệu xuất là ko nhiều
đây là ý kiếm của em
Thanks bác chủ đã có 1 bài viết chất lượng

vang. lúc mới gắn thì thấy cảm giác có nhanh. nhưng khi xài quen thì ko thấy đáng kể. tháo ra thì có cảm giác máy chậm, nhưng cũng ko đáng kể. nhưng máy còn dư khe trống thì để làm gi. theo quảng cáo thì dùng card này ko hao pin mà còn cải thiện pin.

thực tế cho thấy cùng dộ sáng như nhau . chỉ dùng lướt web thì máy dc them 15min xài pin :D

hieulaptop

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
vang. lúc mới gắn thì thấy cảm giác có nhanh. nhưng khi xài quen thì ko thấy đáng kể. tháo ra thì có cảm giác máy chậm, nhưng cũng ko đáng kể. nhưng máy còn dư khe trống thì để làm gi. theo quảng cáo thì dùng card này ko hao pin mà còn cải thiện pin.

thực tế cho thấy cùng dộ sáng như nhau . chỉ dùng lướt web thì máy dc them 15min xài pin :D

bác đứng là 1 người yêu công nghệ, dùng hết option của laptop

hiac

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
sau khi bật tính năng
Windows ReadyBoost
Windows ReadyDrive
và khởi động lại máy để bắt đầu sử dụng
thời gian từ khi bấm nút Power đến khi vô DESTOP là 35s ( lúc trước là 47 - 50s)
thời gian shutdown cảm thấy cải thiện đáng kể.
Thời gian khởi động ứng dụng cũng như mở file có phần nhanh hơn

một chút thắc mắc ngoài lề - nếu sử dụng một thẻ nhớ flash hay usb flash để sử dụng công nghệ kiểu readyboost trên vista hay win7 thì so sánh hiệu năng thế nào. tốc độ đọc ghi của thẻ nhớ và usb flash bao nhiêu thì có hiệu quả, loại thẻ nhớ có ảnh hưởng tới hiệu năng của hệ thống kiểu này không... hay cũng là một dạng quảng cáo công nghệ nhưng rất ít hiệu quả thực tế - vì tốc độ của usb cũng có thể lên tới 480mbs.

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt