Review laptop đang sử dụng - Dell E6400 ATG

Các thớt khác của Maybach

Maybach

57s
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Dell tham gia vào thị trường máy tính quân đội chỉ vài năm trở lại đây, bắt đầu từ mẫu Semi Rugged Dell D620 ATG, D630 ATG, E6400 ATG và dòng Full Rugged Dell D630 XFR, E6400 XFR.

Nay rảnh rỗi tìm thông tin về máy mình đang sử dụng nhưng chẳng có được bài viết nào cả. Buồn nên viết review, dù máy đã sử dụng rất lâu.

Phân loại các dòng laptop Dell:

1. Dell Vostro, Inspiron là dòng cấp thấp, được các cty nhập về bán khá nhiều tại VN. Ưu điểm: giá rẻ cấu hình cao ---> phù hợp với sinh viên học sinh....những người mua máy chỉ ưu tiên về cấu hình.

2. Dell XPS dòng chơi game nổi tiếng của Dell, nay thiết kế theo hướng thời trang, nhưng dòng này chạy khá nóng, tản nhiệt kô tốt lắm.

3. Dell Latitude là dòng doanh nhân nổi tiếng là bền bĩ nhưng hàng nhập về Vn số nhiều là hàng lỗi, dòng này được bảo hành 3 năm.

4. Dell Precision là dòng máy trạm, hiệu năng cao, chuyên dùng để thiết kế...

5. Dell Adamo dòng thời trang siêu mỏng ---> thích hợp phụ nữ.

6. Dòng quân đội mới xuất hiện nhằm cạnh tranh với tên tuổi nổi tiếng là Panasonic....
Trong dòng quân đội lại có 2 dòng chính đó là ATG (semi rugged) và XFR (full Rugged).

Về giá cả: Vostro là rẻ nhất

Mình bước vào dòng semi Rugged là con Dell D630 ATG (anh Sơn Thiên Hồng- có lẽ là người bán dòng này đầu tiên), hiện tại là Dell E6400 ATG và tương lai cũng sẽ là Dell ATG.

Vậy đều gì đặt biệt để mình phải chọn lựa nó:
1. Ít người sử dụng (phải nói là rất ít).
2. Màn hình sáng rực rỡ, có thể làm việc được ngoài trời (100% các laptop bán tại VN đều kô thể làm được đều này.
3. Tiêu chuẩn quân đội - Cái gì bên quân đội là mình khoái- đang tìm kiếm con smartphone theo tiêu chuẩn quân đội nè như Imate 810F
4. Kô thích đụng hàng :))

Nói sơ qua Dell E6400 ATG.

- Về giá khởi điểm trên site Dell là 2.000 đứng hàng top ----> đó cũng là lý do tại sao thị trường rất hiếm dòng này. Tham khảo giá trên Ebay hàng refurbish cũng trên 1.000usd.

- Tổng số Dell ATG ( tính cả 3 dòng D620, D630, E6400) tại VN không quá 25. Riêng E6400 XFR mình chưa thấy xuất hiện.

- Về cân nặng là 2kg55 (pin 6 cell) so với Laptop thường dùng là 2kg2.

- Pin 6 cell mình test xài được 3h45 phút dùng wifi lướt web.

- Màn hình tráng lớp Coat chống chói, tắt máy nhình giống y màn hình gương nhưng ko bao giờ bị chói như màn hình gương.

- Độ sáng màn hình 500 nit so với laptop bình thường là 200 nit, thử kiểm chứng với Dell XPS 1340 mình chỉ để mức 6/15 là đã vượt qua rồi, so với HP dòng DV chỉ là mức 3/15.

- Máy được trang bị card 3G + GPS (định vị toàn cầu).

- Vỏ bằng hợp kim Magnesium chống trầy, bền bỉ và nhẹ.

- Tất cả các cổng giao tiếp đều được bọc cao su chống bụi chống nước.

- Thích hợp với những ai? đó là các kỹ sư làm việc ngoài trời và những người ko thích đụng hàng hay sợ lỗi thời và ko quan tâm nhiều đến cấu hình. Vì cùng một cấu hình như vậy bạn mua những dòng khác chỉ với giá 1/2.

- Đây có thể là dòng sản phẩm cho người có nhu cầu đặt biệt vì như hiện nay trên thị trường các dòng laptop đều giống nhau và người mua chỉ quan tâm đến cấu hình khi mua máy. Hi vọng thị trường sẽ có thêm nhiều sản phẩm đa dạng, nhưng đầu tiên người mua phải xác định được loại laptop nào phù hợp với mình. Chúc may mắn khi mua được sản phẩm vừa ý.

Dòng XFR 12in và 14 in

godbyemylover

GÂY DỰNG
thích dòng quân đội thì có HP Elite cũng đạt tiêu chuẩn quân đội đó, nhìn HP lite thanh mảnh thời trang hơn...
Con này nhìn hầm hố wá, nhưng nói chug cũng đẹp, thích nhất cái khoản độ sáng màn hình..

Maybach

57s
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
thích dòng quân đội thì có HP Elite cũng đạt tiêu chuẩn quân đội đó, nhìn HP lite thanh mảnh thời trang hơn...
Con này nhìn hầm hố wá, nhưng nói chug cũng đẹp, thích nhất cái khoản độ sáng màn hình..

Bạn nhầm về chi tiết này, HP 6930p vượt qua một số bài test của tiêu chuẩn MIL- STD 810F nhưng kô đủ tiêu chuẩn quân sự để được xem là dòng Semi Rugged.

Và một đều đơn giản Hp 6930p kô thể làm việc ngoài trời và ko có được chữ certified MIL-STD 810F

Hp6930P chỉ cùng hạng bussiness với Dell E6400 thôi.

HP is calling the 6930p a "business-rugged" laptop, which means it passes several MIL-STD 810F military standards for dust and high temperatures but not enough military standards for it to be considered semi-rugged

manhtinhqti

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
bác chủ topic ơi! CHO EM HỎI CON E6400 ATG Ở TRÊN GIÁ TẦM BAO NHIÊU VẬY, EM KẾT MẤY DÒNG BỀN NÀY LẮM, NẾU GIÁ DỄ CHỊU THÌ CŨNG PHẢI KIẾM 1 EM THÔI!
THẤY REVIEW KHOÁI QUÁ! NHẤT LÀ ''ĐỠ ĐƯỢC ĐẠN" NHƯ BÁC QUANGHAI NÓI !!!!!!!!!!!!!!!!:))
KIỂU NÀY MẤY ANH POLICE KHỎI MANG ÁO CHỐNG ĐẠN

TreoFan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình đã từng sài qua dell D630 ATG, con này đúng là chuẩn mực của nồi đồng cối đá nhưng cấu hình thấp quá sau này không kiếm được con cấu hình cao hơn đành phải chia tay em đó, phải nói thêm là con Dell E6400 ATG của bác chủ là 1 trong những con hiếm hoi ở Việt Nam. Mình đã từng tìm con này nhưng không thấy ai nhập về bán, còn nhập trực tiếp từ nước ngoài giá tầm 1800 trở lên. Đề nghị bác chủ review cặn kẽ hơn nữa về tiêu chuẩn quân đội, chứ review như thế này tội em nó quá.

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
độ sáng có 500nit làm ăn gì :D
CF30 em sài những 1000 nit ấy chứ
với lại CF30 sài pin cực kỳ khủng kiếp
tích hợp đầy đủ các tiêu chuẩn luôn
@ kè cái chơi thôi
em cf30 này mới gọi là khủng, chống nước, làm việc nước vô tư luôn, độ cao rơi thoải mái

con này cấu hình SP9600 :D cũng nhẹ đạn à, có 4000 viên thôi, :D xíu nữa là bằng con Shi

@ nhân tiện khoe thêm con này nữa luôn :D XPR chính tông

nhưng vẫn thích sài CF30 hơn à

XFR 6400 :D hêhhehehe

quanghaihcm

GẮN KẾT
với lại CF30 sài pin cực kỳ khủng kiếp
tích hợp đầy đủ các tiêu chuẩn luôn
@ kè cái chơi thôi
em cf30 này mới gọi là khủng, chống nước, làm việc nước vô tư luôn, độ cao rơi thoải mái

con này cấu hình SP9600 :D cũng nhẹ đạn à, có 4000 viên thôi, :D xíu nữa là bằng con Shi

@ nhân tiện khoe thêm con này nữa luôn :D XPR chính tông

nhưng vẫn thích sài CF30 hơn à

XFR 6400 :D hêhhehehe

ọc. hàng khủng bắt đầu lộ ra rồi đây. bác cho em biết giá em nó với

Maybach

57s
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
ọc. hàng khủng bắt đầu lộ ra rồi đây. bác cho em biết giá em nó với

Giá sợ choáng mất thôi hehe yên phận với Vostro của ông đi :D

con này cấu hình SP9600 cũng nhẹ đạn à, có 4000 viên thôi, xíu nữa là bằng con Shi

Cf30 1000nit nhưng màn hình xấu, ko có tươi và sắc nét như ATG :D có lẽ do lớp cảm ứng.

Ngoài một phần giá tiền (CF30 giá 4000usd như Neo) thì ngoại hình cũng là một tiêu chuẩn để lựa chọn, ở thành phố xách dòng full rugged hơi bị kinh dị.

Thế XFR E6400 phí tổn là bao nhiu vậy Neo? nhưng thích Dell XFR XT2 hơn :D

Mình đã từng sài qua dell D630 ATG, con này đúng là chuẩn mực của nồi đồng cối đá nhưng cấu hình thấp quá sau này không kiếm được con cấu hình cao hơn đành phải chia tay em đó, phải nói thêm là con Dell E6400 ATG của bác chủ là 1 trong những con hiếm hoi ở Việt Nam. Mình đã từng tìm con này nhưng không thấy ai nhập về bán, còn nhập trực tiếp từ nước ngoài giá tầm 1800 trở lên. Đề nghị bác chủ review cặn kẽ hơn nữa về tiêu chuẩn quân đội, chứ review như thế này tội em nó quá.

Phải nói dòng này hơi bị hiếm nhiều bác bỏ ra 2000usd để mua Sony hay Mac nhưng ko thể mua được cái "độc, hiếm" của dòng này :))

Dell ATG kô chạy theo cấu hình, đơn giản option card Vga rời cũng ko (có lẽ ưu tiên về Pin).
Nếu review cặn xẽ hơn thì mình phải thả xuống đất, vào nơi nào có nhiệt độ từ -20 -->60 độ C, thậm chí ra giàn khoan thử độ rung động@-).

Nói chung xài rồi mới biết thôi bác ạ, dòng này chỉ là Semi Rugged.

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.