review NZ90- gã khổng lồ của sony clie

yanni

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chào tất cả các bác hưởng ứng lời kêu gọi viết review cho palm của các mod em xin mạn phép viết review cho chú NZ90 đáng kính của em heee.

Sony clie NZ90 được phát triển bởi hãng sony là model trong seri N của sony với NR, NX, NZ90. Kế thừa những ưu điểm của sony cũng như của dòng N nhưng cũng xuất hiện nhiều điều đáng để nói

Hệ điều hành: palm OS5.
Màn hình : 320 x 480 pixels, 65000 màu
Tốc độ: 200Mhz
Ram: 16mb thực tế chỉ dùng được 11mb
Rom: 16mb
Khe cắm thẻ: MS, CF
Pin : lắp ngoài có thể thay thế dễ dàng dung lượng 1200mAh
Kết nối: Usb, IR, bluetooth, "CF wifi sony"
Có bàn phím tích hợp
jack cắm tai nghe 3,5 có khe cắm remote của sony
Camera: 2.0 megapixel CCD có flash

Thiết kế:

Nặng nề nhưng độc đáo đó là những lời đầu tiên mà bạn sẽ thốt lên khi ngắm chú NZ với tông màu đen điểm những chi tiết màu bạc. NZ90 được thiết kế với kích thước khá to so với những chú palm sony cùng dòng N, nhưng điều đó cũng không làm mất đi sự độc đáo cũng như nét quyến rũ trong kiểu dáng của sony , với chiếc camera màu bạc nằm ngay khớp xoay của máy bạn có thể tưởng nhầm chú NZ này là 1 chiếc camera digital.

Nz90 cũng có nắp gập và xoay 180 như các máy khác thuộc dòng N của sony trông rất cá tính, thiết kế gập và xoay này có ích rất nhiều trong việc bảo vệ màn hình tránh các va trạm . Khi mở màn hinh lên bạn sẽ thấy 1 bàn phím qwerty đầy đủ rất tiện lợi cho việc nhập liệu và 1 màn hình 320x480 rất đẹp.

Màn hình:

Màn hình của NZ90 là màn hình dài với độ phân giải 320x480 có khả năng xoay ngang dọc trong 1 số phần mềm ( hoặc cài soft để có thể xoay trong mọi TH) . Với màn hình dài 320x480 này các bạn sẽ cảm thấy thoải mái khi thư giãn với những đoạn video vui nhộn hoặc cảm thấy tiện lợi với phần grafiti ảo của sony chứ không bất tiện như các chú màn vuông khác.

Camera: 2 megapixel CCD + flash với thiết kế màu bạc rất sang trọng trông như 1 chú digital camera mà thực sự với độ phân giải 2m CCD+ đèn flash NZ90 có thể tạo ra những bức ảnh không hề thua kém gì 1 chiếc máy ảnh. Nhưng cũng chính điểm lợi hại của chú NZ này lại cũng chính là điểm yếu của nó bởi lẽ khi bạn chụp với flash chỉ cần 10 tấm là pin đã sụt và phải chờ hồi mới có thể chụp tiếp điều này khác hẳn với các palm sony khác vd như NX, hay UX không hề có việc sụt áp nhanh như thế có lẽ là do NZ còn phải nuôi theo 1 đèn flash giải pháp ở đây là sử dụng pin ngoài hoặc pin thay thế

Multimedia:

Chắc hẳn các bạn đều biết âm thanh của những chiếc máy nghe nhạc mang nhãn hiệu sony hay như thế nào và NZ90 cũng nằm trong số đó âm thanh khi chơi nhạc của palm sony NZ90 là tuyệt vời đặc biệt với bộ điều khiển đi kèm bạn có thể dễ dàng điều chỉnh bản nhạc mà mình đang nghe 1 cách dễ dàng điều mà palmone chưa thấy xuất hiện.
Mặt khác với màn hình dài 320x480 NZ90 có 1 màn hình với kích thước khá lớn nếu bạn thích thì việc xem video với nó ko hề khó chịu chút nào vì màn hình xem full cũng khá rộng và độ phân giải cũng cao

Nhập liệu+ điều khiển:

Sony clie NZ90 có 1 bàn phím qwerty đầy đủ tích hợp trên thân máy bấm khá dễ dàng rất thuận tiện cho bác nào thích nhập liệu hay sms qua palm .
Ngoài ra NZ còn có hệ thống nút bấm khá tiện dụng như phím jogdial , phím back, 4 phím cơ bản nằm ở nửa dưới của máy và 4 phím cơ bản khác trên màn hình trong TH bạn xoay và gập màn hình lại.

Tốc độ:

Với 200mhz có thể bạn nghĩ rằng là chậm nhưng với 1 chú palm như sony bạn sẽ thấy nó tuyệt vời như thế nào khi có thể chạy mượt mà những phần mềm quan trọng . Cũng như với 200mhz này bạn có thể dùng đê cài khá nhìu game để giải tri

Bộ nhớ:

Đây có lẽ là 1 điểm mà tôi không cảm thấy thoải mái khi sử dụng NZ90 vì ram của nó chỉ có 16mb( trong đó chỉ dùng được 11mb) với nhu cầu cài soft của tôi thì trực quan là không đủ nhưng cũng có thể sử dụng phần mềm msmount để biến thẻ ms thành ram tuy có lỗi đôi chút.
Với 2 khe cắm thẻ ms và CF bạn có thể mở rộng bộ nhớ lên rất nhiều hiện tại đã có thẻ ms 2Gb và CF5(microdrive) mặc định Nz ko chơi với thẻ CF nhưng cũng có những phần mềm của hãng thứ 3 giúp bạn xài đc khe thẻ này khiến nó ko chỉ dùng để lắp CF wifi nữa mà còn đc dùng làm nhiều việc hơn như cắm CF modem, cf GPS, CFgprs....

Kết nối:

Với những kết nối usb, IR, bluetooth, Wifi gắn ngoài NZ90 là 1 chú palm có khả năng kết nối mạnh giúp tiện dụng hơn trong việc kết nối các máy lại với nhau hay để truyền dữ liệu...

Pin:

Pin của NZ là pin tháo lắp được dung lượng 1200maH nếu bạn dùng bt ko chụp ảnh thì có lẽ cùng đc vài tiếng như bao chú PDA khác nhưng nếu chụp ảnh thì điện áp sụt rất nhanh. Giải pháp mua pin phụ hoặc pin ngoài

Phần mềm:

Với hệ điều hành palm OS5. bạn có thể cài đặt rất nhiều soft cho nó trong kho soft bạt ngàn của palm
link bằng tiếng anh:
http://www.mobiletechreview.com/feature/sony_NZ90.htm

==> kết luận:

NZ90 là 1 chiếc palm mạnh mẽ cả về cấu hình, chức năng lẫn kiểu dáng tuy rằng nó có kích thước khá lớn và có 1 vài yếu điểm nhưng có lẽ nó vẫn là 1 sự lựa chọn đáng quan tâm cho những ai thích 1 chú palm " hoành tráng " và đa năng ....

PinkForever

V.I.P
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Góp ý 1 chút chứ thực sự mình thấy NZ90 là 1 người hùng...ko đáng để mua. Thực sự đấy. Vì theo mình có lẽ nên tậu 1 con Palm khác, giả sử là T3 hay T5 còn tiền bỏ ra mua thêm 1 camera số 2 chấm của Sony thì chắc chụp cũng ko thua kém đâu. Vác con NZ90 này đi ko hiểu sử dụng được cái camera hoành tráng của nó được bao lâu nữa.

Camera số 2 chấm của Sony ko có zoom quang bán đầy rấy 1.5tr kìa. Chất lượng hình chụp cũng ko kém gì NZ90 đâu.
Còn T3 anh Thưởng mua 1 con 2,5tr dùng tốt chẳng kém.

Thực sự theo ý kiến cá nhân của mình thì mua con này là ko hề kinh tế chút nào. Giá 1 con NZ90 cũ đủ đồ chắc cũng phải trên dưới 5tr.

Còn 1 vụ nữa chú yanni quên là con này mà mất bút thì có mà khóc ròng. Nó sử dụng 1 loại bút khác so với các loại Clie còn lại. Mất bút con này khó kiếm cực kì.

Hoangnam_fr

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Conan71 said:
Góp ý 1 chút chứ thực sự mình thấy NZ90 là 1 người hùng...ko đáng để mua. Thực sự đấy. Vì theo mình có lẽ nên tậu 1 con Palm khác, giả sử là T3 hay T5 còn tiền bỏ ra mua thêm 1 camera số 2 chấm của Sony thì chắc chụp cũng ko thua kém đâu. Vác con NZ90 này đi ko hiểu sử dụng được cái camera hoành tráng của nó được bao lâu nữa.

Camera số 2 chấm của Sony ko có zoom quang bán đầy rấy 1.5tr kìa. Chất lượng hình chụp cũng ko kém gì NZ90 đâu.
Còn T3 anh Thưởng mua 1 con 2,5tr dùng tốt chẳng kém.

Thực sự theo ý kiến cá nhân của mình thì mua con này là ko hề kinh tế chút nào. Giá 1 con NZ90 cũ đủ đồ chắc cũng phải trên dưới 5tr.

Còn 1 vụ nữa chú yanni quên là con này mà mất bút thì có mà khóc ròng. Nó sử dụng 1 loại bút khác so với các loại Clie còn lại. Mất bút con này khó kiếm cực kì.
Tích hợp thì vẫn giá trị hơn chứ!
Nếu ai đó mà mua cái máy ảnh 2 chấm của Sony không có zoom quang thì chắc ngại chẳng dám mang ra chụp đâu mặc dù chất lượng của nó có thể hơn cả NZ, nhưng ngược lại với NZ bạn có thể tự tin trước đám đông.
T3 tốt chẳng kém về mặt nào? Có những soft đi kèm riêng của Sony và khả năng multimedia như clié không?
Nếu mua T3 và máy ảnh như Conan71 nói thì giá phải tầm 4t. Trong khi mua chiếc NZ thì giá cũng tầm vậy thôi hàng cũ khoảng 95% ( Cách đây không lâu có 1 bác trong HCM bán)
NZ là 1 Palm đáng dùng, mạnh về multi và chụp ảnh, nếu như không quan tâm đến vấn đề Pin của nó!
Em thấy N90 của Nokia bây giờ có nhiều nét của Nz bác bác nhỉ, chất lượng ảnh của hai em này thì em đã được so sanh rồi là như nhau.

PinkForever

V.I.P
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nhưng còn vụ cái bút của NZ90 nữa thì đúng là hàng độc thiệt mà bác Nam. Mất bút của NZ90 thì đúng là pó tay.

Thì em có dám nói gì về con NZ90 này đâu. Thực sự nhìn vào em cũng thấy thích lém. Con này em chưa được dùng. Mới chỉ được muợn để nghịch trong 2 ngày thôi. Em cũng kết cái khoản multimedia của con này, loa ngòai loa trong đều vãi linh hồn vì hay. Thế nhưng mà em chỉ chê nó là không xứng đáng với số tiền bỏ ra thôi. Vì mua con này thì thật sự hiệu quả kinh tế ko cao. Nếu mà pin nó tàm tạm như NX80 hay Zire72 thì em nghĩ nó đáng đồng tiền bát gạo hơn đấy. Chọt palm và chụp ảnh đều đều vẫn vô tư.

@yanni : Chú quên mất ko review thêm là con này có thể cài soft để biến cái khe CF Wifi của thằng Sony thành 1 khe cắm CF để cắm thẻ nhớ bình thường vào chứ.

Em nghĩ vậy, có vài lời trẻ con hóng hớt có gì ko phải mong các bác bỏ qua.

lotuong

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Trời ơi, đẹp quá. Trông sướng vãi linh hồn. Nhưng mà hình như cũng hay bị hỏng Camera thì phải. Mà hỏng cái đó rồi thì cũng chẳng hơn mấy so với NX80v. Đau cái vụ camera này quá!

yanni

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hà hà em đang xài 1 chú NZ đây và cảm thấy thoả mãn với nó camera rất nét đèn flash rất sáng em thiết nghĩ rằng camera của nó ko hẳn sẽ die nếu các bác xài cẩn thận đấy là theo quan điểm chủ quan của em vì chú NZ của em ko còn mới nữa nhg camera vẫn vô tư ngoài ra với việc xài camera tốn pin hiện thời em đã khắc phục được bằng cách xài fullpower rất hữu ích + pin ngoài chụp toé loé heee. Ngoài điểm là nó to mà em ko khoái thì mọi thứ của nó em đều thích

@ conan: Em có nói vụ khe CF đó chứ

lotuong

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
@yanni: Bạn có thể nói rõ hơn về Fullpower và pin ngoài được không? Fullpower là phần mềm hay đồ phụ trợ? Pin ngoài như thế nào, có thể dùng cho những loại máy nào hay chỉ có NZ90 thôi? Thanks!

airport

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
frodo said:
Full Power nè bác :)
http://www.handheldvn.com/forum/showthread.php?t=19372&highlight=fullpower

Còn pin ngoài thì thực chất là bộ pin sạc nhanh tự chế (nhưng rất pro) của Airport và Batigoltuan, tuy nhiên với Clié, phải mua thêm 1 dây Sync+Sạc (UX thì bó tay)
Con NZ có quả khe pin hằm lắm, kiểu như Laptop hay DC ấy, tháo lắp dễ dàng như thẻ nhớ vậy.
Hì hì, UX cũng không bó tay đâu bạn ơi, tớ cũng chế được để UX sạc qua USB bằng bộ pin ngoài rồi, bây giờ UX sạc còn tiện hơn tất cả các loại Palm khác mà tớ biết vì đơn giản là chỉ cần mua cái dây mini usb hoặc dùng chung với mấy đầu đọc thẻ, camera sony, v.v.. loại này bán đầy có 1-2 usd/sợi, kinh tế quá còn gì.

frodo

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em cũng định mở ngoặc là anh đã Mod thành công vụ đó rồi, nhưng sợ dài dòng quá nên thôi. công nhận con UX nếu nối được dây sạc trực tiếp qua cổng USB vào như Airport là quá tuyệt, vừa gọn nhẹ, vừa dùng chung được với các thiết bị khác.

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài viết hay thanh bác chia sẻ :D