ROM, RAM, rối quá

blue2

GẮN KẾT
Theo mình biết, hệ thống bộ nhớ của các palm thường như sau (trừ lifedrive):
- ROM: để chứa OS và core applications (những ứng dụng chính, chẳng hạn như Address, Date,…). Những thông tin trong ROM được xem là read-only, và khi sử dụng máy thì một số chương trình trong ROM được copy sang ram (nhằm mục đích giảm thiểu truy cập vào ROM). Như của NX là 32MB, khá lớn, có thể đây là lí do mà multimedia của clie mạnh như vậy (các bạn có thể vào xem chi tiết thông tin về ROM hay RAM bằng Zlauncher bằng cách vào menu Info,)
- RAM: các đời palm đều dùng bộ nhớ volatile, nghĩa là bị mất dữ liệu khi mất điện. RAM ở đây không giống như máy vi tính, vì nó đảm đương cả nhiệm vụ như là bộ nhớ của máy (như HDD của PC) vừa là cache (như RAM của PC). Như của NX là 16mb, trong đó 11mb available for user, nghĩa là có 11mb làm bộ nhớ, còn 5mb còn lại làm cache. Khi nghe nhạc hay xem hình, thì dữ liệu đó sẽ được lưu trên cache để xử lí.

Còn về hệ thống của lifedrive mình đã có post một bài dịch, tên là “lifedrive và những thực hư về ổ cứng”, các bạn search forum với từ khóa là “Lifedrive” nhé. Nhưng tóm lại cũng đơn giản thế này. Ổ cứng của Lifedrive là lọai MD(microDrive- giống the nhớ), có chức năng như là một thẻ nhớ + 64MB lưu phần mềm (tương ứng với phần RAM available của các máy khác). Ngòai ra còn có ROM như bình thường lưu ứng dụng, cache 32MB (tương ứng như phần RAM 4MB của NX).

Ý kiến của các bác cao tay thế nào, cho chúng em ý kiến nhá

moneymind

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác này nói hay, dài dòng, một số thiếu chính xác :)

blue2 said:
Theo mình biết, hệ thống bộ nhớ của các palm thường như sau (trừ lifedrive):
- ROM: để chứa OS và core applications (những ứng dụng chính, chẳng hạn như Address, Date,…). Những thông tin trong ROM được xem là read-only, và khi sử dụng máy thì một số chương trình trong ROM được copy sang ram (nhằm mục đích giảm thiểu truy cập vào ROM). Như của NX là 32MB, khá lớn, có thể đây là lí do mà multimedia của clie mạnh như vậy (các bạn có thể vào xem chi tiết thông tin về ROM hay RAM bằng Zlauncher bằng cách vào menu Info,)

ROM = Read Only Memory (tạm gọi là bộ nhớ chỉ đọc)
ROM cũng có nhiều loại, nhưng cơ bản về công dùng thì như nhau. Vì nó là ROM nên nhà sản xuất dùng nó để nạp hệ điều hành và các chương trình mà họ không muốn người dùng thay đổi (tháo gỡ, chỉnh sửa, thêm thắt, ...)

Khi chạy, hệ điều hành không copy toàn bộ nội dung trong ROM qua RAM, mà chỉ chiếm dùng một khoản RAM để làm bộ nhớ tạm.

ROM lớn hay nhỏ không có liên quan gì đến năng lực của multimedia máy

- RAM: các đời palm đều dùng bộ nhớ volatile, nghĩa là bị mất dữ liệu khi mất điện. RAM ở đây không giống như máy vi tính, vì nó đảm đương cả nhiệm vụ như là bộ nhớ của máy (như HDD của PC) vừa là cache (như RAM của PC). Như của NX là 16mb, trong đó 11mb available for user, nghĩa là có 11mb làm bộ nhớ, còn 5mb còn lại làm cache. Khi nghe nhạc hay xem hình, thì dữ liệu đó sẽ được lưu trên cache để xử lí.

Từ PalmOS 5.4 trở lên, Palm sử dụng cấu trúc bộ nhớ dạng non-volatile (cụ thể có Treo 650, Lifedrive, và Tungsteng đời nào đó quên mất). Các máy trước dùng cấu trúc nhớ volatile.

Cấu trúc nhớ là một phạm trù khác, độc lập với RAM.

Còn về hệ thống của lifedrive mình đã có post một bài dịch, tên là “lifedrive và những thực hư về ổ cứng”, các bạn search forum với từ khóa là “Lifedrive” nhé. Nhưng tóm lại cũng đơn giản thế này. Ổ cứng của Lifedrive là lọai MD(microDrive- giống the nhớ), có chức năng như là một thẻ nhớ + 64MB lưu phần mềm (tương ứng với phần RAM available của các máy khác). Ngòai ra còn có ROM như bình thường lưu ứng dụng, cache 32MB (tương ứng như phần RAM 4MB của NX).

Bài này thì chưa đọc nên không "bình" được. Lúc nào đọc xong sẽ bình luận tiếp nhé! :)

Ý kiến của các bác cao tay thế nào, cho chúng em ý kiến nhá

TreoLove

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Ở máy Treo 650, bộ nhớ tổng cộng là 32mb cho cả ROM và RAM, tuy nhiên tỷ lệ bao nhiêu thì không cố định. Nhà sx sẽ cài các chương trình của họ vào bộ nhớ, và những phần bộ nhớ bị chiếm chỗ để lưu các chương trình này được gọi là ROM. Tuy nhiên người sử dụng có thể tùy biến các chương trình mặc định này để có thể thay đổi tỷ lệ ROM/RAM của máy.

Vd: Treo650 memory 32mb, 23 mb available storage. Sau khi tui up ROM tăng lên được 24.3mb (palm có đưa ra chương trình cải thiện bộ nhớ cho loại non-volatile). Sau đó nữa thì tui sửa lai ROM bằng cách bỏ bớt những app. không cần thiết như (Xpress mail, Multi-language (Dan Mach, Pháp, Ý, TBN), RealPlayer, world clock, Tutorial, v.v...) hiện giờ RAM của tui lên được 25.8MB!

aera

cô đơn trên mạng
GẮN KẾT
He he...em đã nói với bác blue bên topic treo 670 rùi mà.Đồng tình với ý kiến của bác moneymind.
CÒn cái Tungsten bác nhắc tới là T5.
Nhưng nhiều khi nhà sản xuất cài wá nhiều thứ trong Rom khiên cho rất lãng phí.Ví như NX80,mặc dù kêu RAm 32 nhưng thực chất người dùng xài đc chỉ đc 16,trong khi đó thì có quá nhiều soft ko cần thiết.Hic,trong khi đó thì như TH55,soft cần như Movie record thì lại ko có.
CÒn theo mình biết thì chỉ có duy nhât TH55,trên các review nói ram 32 thì cả 32mb sử dụng đc.
Em muốn hỏi thêm,liệu có mạp hiểm quá khi ta gỡ bỏ những chương trình có sãn trong rom.Và nếu như trong Rom vẫn còn vài mb trống,vậy chắc là cóp soft vào đấy chạy ổn chứ,làm sao cop nhỉ,cái jack gì gì đó có làm đc ko?
Và ko biết có chương trình cải thiện bộ nhớ nào cho Palm ko nhỉ???

moneymind

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
@ Treolove
Đối với Treo 650, bác không thể gỡ bỏ các chương trình trong ROM được. Vì đã gọi là ROM nên chúng ta chã làm gì nó được. Nếu mà người dùng có thể xóa chương trình trong ROM dễ dàng như thế thì nó không còn là ROM nữa. [B]ROM = read Only Memory[/B]

Việc sau khi nâng cấp Treo 650 lên ROM V1.13 cho ta "cảm giác" nhiều RAM hơn là do ver. mới dùng block nhớ 32kb thay vì 256kb nên hiệu quả hơn (nôm na như di đông tính block 6 giây và block 1 phút vậy mà)

Các chương trình trong ROM Treo (như real player) chắc chắn là không gỡ ra được. (trừ khi bác dùng bản Customized ROM - Nhưng đây lại là một câu chuyện hoàn tòan khác mất rồi)

yanni

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
moneymind said:
@ Treolove
Đối với Treo 650, bác không thể gỡ bỏ các chương trình trong ROM được. Vì đã gọi là ROM nên chúng ta chã làm gì nó được. Nếu mà người dùng có thể xóa chương trình trong ROM dễ dàng như thế thì nó không còn là ROM nữa. [B]ROM = read Only Memory[/B]

Việc sau khi nâng cấp Treo 650 lên ROM V1.13 cho ta "cảm giác" nhiều RAM hơn là do ver. mới dùng block nhớ 32kb thay vì 256kb nên hiệu quả hơn (nôm na như di đông tính block 6 giây và block 1 phút vậy mà)

Các chương trình trong ROM Treo (như real player) chắc chắn là không gỡ ra được. (trừ khi bác dùng bản Customized ROM - Nhưng đây lại là một câu chuyện hoàn tòan khác mất rồi)

hehe vẫn có chuyện cook rom đó chứ bác tuy nhiên phải rất cẩn thận
ROM = read Only Memory: cái này ko đúng khi xài jackflash

moneymind

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
yanni said:
hehe vẫn có chuyện cook rom đó chứ bác tuy nhiên phải rất cẩn thận
ROM = read Only Memory: cái này ko đúng khi xài jackflash

Vẫn cứ xào nấu được à!

Bác cho thêm một bài dài dài vào cho anh em còn đọc. Chỉ dạy là phải đến nơi đến chốn. :)

aera

cô đơn trên mạng
GẮN KẾT
HIC hic..cái này có nói rùi mà,nhưng liệu mình đút file *.prc vào thì có ngon lành ko nhỉ???

yanni

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
moneymind said:
Vẫn cứ xào nấu được à!

Bác cho thêm một bài dài dài vào cho anh em còn đọc. Chỉ dạy là phải đến nơi đến chốn. :)

Mỗi 1 rom ngoài cài hệ điều hành( em tạm dùng từ này) thì thường có các phần mềm kèm theo mấy cái này được gọi là extrom( nếu em ko nhầm hehe) những phần mềm extrom này tuỳ người sử dụng có thể xoá đi cho rộng rom cũng được mà ko ảnh hưởng đến máy ( cái này ko chắc lắm ah em chỉ dám xoá vài cái vớ vẩn ko dám xoá nhiều sợ die máy) -> với phần mềm jackflash cho phép xoá file trong rom và chuyển các file từ ram hay card vào rom các bác hoàn toàn có thể xào nấu mấy cái extrom này nhưng phải cẩn thận em ko chịu trách nhiệm đâu đấy hehe

moneymind

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
yanni said:
Mỗi 1 rom ngoài cài hệ điều hành( em tạm dùng từ này) thì thường có các phần mềm kèm theo mấy cái này được gọi là extrom( nếu em ko nhầm hehe) những phần mềm extrom này tuỳ người sử dụng có thể xoá đi cho rộng rom cũng được mà ko ảnh hưởng đến máy ( cái này ko chắc lắm ah em chỉ dám xoá vài cái vớ vẩn ko dám xoá nhiều sợ die máy) -> với phần mềm jackflash cho phép xoá file trong rom và chuyển các file từ ram hay card vào rom các bác hoàn toàn có thể xào nấu mấy cái extrom này nhưng phải cẩn thận em ko chịu trách nhiệm đâu đấy hehe

Nghe xong vẫn còn thấy mơ hồ lắm lắm! Chắc phải chờ một vài bác cao thủ nào văn hay chữ tốt làm thêm cho vài bài nữa mới thông được.

Em vốn có bản chất thông minh. Nhưng khi đã ngu là ngu rất lâu! Hồi còn nhỏ đi học, ông thầy dạy môn KTS 2 chuyên mắng em là đầu to ngu lâu (chắc là ý ổng khen em cũng khá thông minh nên mới bảo là đầu to :) )

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...