Sàn gỗ công nghiệp - có nên dùng không?

Các thớt khác của hoanghaonline
Các bác ạ, chả là em đang làm nhà định lát 4 phòng ngủ gỗ công nghiệp cho nó ấm cúng. Tuy nhiên em cũng hơi e ngại do khí hậu ở VN không phù hợp dùng được một thời gian ngắn nó lại cong vênh, mối mọt, sinh mùi.. thì gay. Bác nào dùng rồi thì cho em ít kinh nghiệm với.

Vừa rồi em đi dạo một vòng thì thấy hàng của hãng kronotex (Đức) nhập khẩu từ đâu không rõ (showroom thì nói là nhập từ Đức) giá khoảng 190k/m2 hoặc của Picenza trông cũng khá ổn. Ngoài ra thì cũng có một vài hãng khác như là unifloor, gecus (Kim mã) giá và chất lượng nói chung cũng same same nhau cho nên cũng đang băn khoăn quá. Bảo hành thì chỗ nào cũng từ 10 năm trở lên, em tính mình dùng hết thời gian bảo hành và thêm đựoc vài năm thì cũng ổn.

Các bác tư vấn em với nhé, có nên dùng không và nếu có thì dùng của hãng nào cho nó tốt và giá thành nó hợp lý.

Theo mình biết kronotex (Đức) k có giá 190k đâu. Có thể bạn nhầm với 1 thương hiệu nhái là Knorotex mới có giá đó. kronotex (Đức)thường khoảng 240k trở nên.

Mình đã làm rất nhiều sàn gỗ cho GD và VP, thấy chát lượng ổn lắm và rất lịch sự. Nếu bạn cần có thể gọi cho mình 0913320099, mình sẽ giới thiệu cho 1 chỗ làm tốt và uy tín. Vì mình có kinh nghiệm làm nhiều rồi.

Cảm ơn bác Pine. Có phải bác chỗ Aqua không, mấy lần em qua uống cafe chỗ bác rồi. Bác làm nhiều sàn gỗ rồi thì thấy hãng nào ổn nhất?

À còn giá thì em nhớ nhầm, chính xác là 290K loại 8mm ở chỗ ngã tư Vọng ấy. Em tham khảo thấy một số người bảo Kronotex hay bị rộp do chịu nứoc kém phải không các bác?

davitru

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
hay quá... về sau em xây nhà em nhất định sẽ nhờ các bác tư vấn .. em cũng quan tâm mấy vấn đề này lắm ^^

Nếu nhà có baby thì dùng 1 loại sàn của Pháp, giá trên 300k, vì sàn này có độ sần, đỡ trơn trượt và hàm lượng hóa học trong đó k gây hại cho sk em nhỏ.
Còn không thì bạn có thể dùng 1 loại sàn Malai, giá khoảng 180k, mình đã có 1 lần dùng sàn này thấy rất ổn. kronotex ccungx chỉ khoảng 250k thôi. Bạn có thể thấy T3 của AQUA chỗ mình đang dùng Kronotex đấy, nước đổ suốt ngày, mật độ sử dụng cao như thế, nhưng 2 năm nay rồi vẫn rất đẹp.

Em thấy chỗ Kronotex báo giá loại 8mm là 290k/m2 bác ạ, chắc dạo này cái gì cũng tăng giá nên họ tăng giá theo. Nhân viên chỗ đó bảo hàng của họ nhập từ Đức nhưng em lang thang trên mạng thì thấy nhiều dư luận nói hàng này nhập từ Trung Quốc. Bây giờ đúng là thật giả lẫn lộn, thông tin thì cứ sai lệnh, mua bán cứ thấy lo lo.

Aha

Je vous tout
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cái tiêu đề theo em nên sửa lại. Nếu mà không nên dùng thì người ta làm gỗ công nghiệp cho ma hở bác.
Gỗ công nghiệp có ưu điểm là chống mối mọt tốt, giá thành rẻ hơn gỗ tự nhiên, chịu thời tiết khí hậu tốt hơn. Nhà lát gỗ trông ấm cúng và sang. Gỗ tự nhiên thì đắt, dễ mối mọt (trừ lim ra nhé), nhưng đẹp hơn gỗ công nghiệp (đồ thật mà), trông sành địu hơn, một vài loại gỗ có hương thơm.

Nếu đã mua gỗ công nghiệp thì bác nên mua loại dày khoảng 9mm trờ lên, càng dầy đi càng êm chân, càng bền. Có nhiều loại để bác tham khảo, giá tùy độ dày từ 120k/m đến 5-600k/m. Có điều theo em, nếu đã chọn gỗ công nghiệp thì mua hàng TQ cũng được. Dày khoảng 9mm giá dao động khoảng 250k/m. Em thấy loại này dùng khá tốt và rẻ. Mua gỗ công nghiệp bác chú ý : hàng TQ tốt với đểu hoặc hàng châu Âu khác nhau ở cái nẹp của mỗi tấm gỗ. Cái nẹp này sẽ quyết định đến sự gắn khít của các tấm và độ bền đẹp của toàn bộ sàn (cứ cái nào nẹp khùng khoằm mà mua nhé). Mua gỗ dày thì khả năng bị cong vênh cũng sẽ ít đi nhiều so với gỗ mỏng.

Điều này nữa : các loại gỗ công nghiệp đều được quảng cáo là chống thấm nước. Nhưng sự thật là chỉ có những loại tốt mà giá phải 3-400 trở lên thì mới thực sự là chấp nhận được. Nói cách khác, kiểu gì thì nó cũng bị trương nở nếu bị ẩm, ngấm nước, có điều gỗ tốt thì đỡ hơn thôi.

Bác chọn gỗ nên chọn loại to bản, càng to thì càng đẹp và đắt tiền.
Ngoài ra còn nhiều điểm nữa nhưng mà ... :D để mọi người tư vấn cho bác tiếp, sợ nói nhiều sai nhiều thì ngại quá
Múa rìu qua mắt một số bác "thợ" ở đây chút.:p

Tuy nhiên em cũng hơi e ngại do khí hậu ở VN không phù hợp dùng được một thời gian ngắn nó lại cong vênh, mối mọt, sinh mùi.. thì gay.
E ngại là đúng, và gay thật đấy chứ chẳng phải chơi. Lúc đó chẳng nhẽ cạy lên làm lại à :D Nếu thích thì làm một lần cho ra môn ra khoai. Quy luật thị trường tiền nào của đấy. Ở đâu có của bền chắc đẹp mà rẻ được?

Sàn gỗ thế hệ mới SWEETHOME. Tham khảo tại đây.
Địa chỉ tham khảo và tư vấn miễn phí:

WEDO - Đại lý cung cấp, lắp đặt sản phẩm sàn gỗ SWEETHOME.
Tư vấn lắp đặt, tư vấn màu sắc phù hợp với nội thất miễn phí:
Địa chỉ: 22 Liên Trì, Hoàn Kiếm, Hà Nội.
Tel: 04. 942 9652 - Fax: 04. 942 9653
Để được tư vấn lắp đặt sàn gỗ và các tính năng của sàn gỗ miễn phí hãy gọi: 04. 942 9652

thaonguyenvn

HHVN-DỰ BỊ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cái tiêu đề theo em nên sửa lại. Nếu mà không nên dùng thì người ta làm gỗ công nghiệp cho ma hở bác.
Gỗ công nghiệp có ưu điểm là chống mối mọt tốt, giá thành rẻ hơn gỗ tự nhiên, chịu thời tiết khí hậu tốt hơn. Nhà lát gỗ trông ấm cúng và sang. Gỗ tự nhiên thì đắt, dễ mối mọt (trừ lim ra nhé), nhưng đẹp hơn gỗ công nghiệp (đồ thật mà), trông sành địu hơn, một vài loại gỗ có hương thơm.

Nếu đã mua gỗ công nghiệp thì bác nên mua loại dày khoảng 9mm trờ lên, càng dầy đi càng êm chân, càng bền. Có nhiều loại để bác tham khảo, giá tùy độ dày từ 120k/m đến 5-600k/m. Có điều theo em, nếu đã chọn gỗ công nghiệp thì mua hàng TQ cũng được. Dày khoảng 9mm giá dao động khoảng 250k/m. Em thấy loại này dùng khá tốt và rẻ. Mua gỗ công nghiệp bác chú ý : hàng TQ tốt với đểu hoặc hàng châu Âu khác nhau ở cái nẹp của mỗi tấm gỗ. Cái nẹp này sẽ quyết định đến sự gắn khít của các tấm và độ bền đẹp của toàn bộ sàn (cứ cái nào nẹp khùng khoằm mà mua nhé). Mua gỗ dày thì khả năng bị cong vênh cũng sẽ ít đi nhiều so với gỗ mỏng.

Điều này nữa : các loại gỗ công nghiệp đều được quảng cáo là chống thấm nước. Nhưng sự thật là chỉ có những loại tốt mà giá phải 3-400 trở lên thì mới thực sự là chấp nhận được. Nói cách khác, kiểu gì thì nó cũng bị trương nở nếu bị ẩm, ngấm nước, có điều gỗ tốt thì đỡ hơn thôi.

Bác chọn gỗ nên chọn loại to bản, càng to thì càng đẹp và đắt tiền.
Ngoài ra còn nhiều điểm nữa nhưng mà ... :D để mọi người tư vấn cho bác tiếp, sợ nói nhiều sai nhiều thì ngại quá
Múa rìu qua mắt một số bác "thợ" ở đây chút.:p
hỏng,hỏng,người ta đang hỏi là trong điều kiện VN cơ mà!!!
ai bảo là dễ mọt hả đại ca,gỗ chắc,gỗ cẩm thị,gỗ gụ,gỗ pơ mu(khơ mu) cũng rất bền.nói thật là ở VN,các cụ ngày xưa cũng chẳng mấy khi dùng gỗ để làm nền nhà cả,khi nhắc đến xây dựng thì đinh lim sến táu,nhưng cũng chỉ làm đến cột nhà là hết.
đúng là quảng cáo thật,em thì chỉ nghĩ nếu làm nhà để ở thì không nên làm nền bằng gỗ,vì tuổi nhà trong tầm 20 năm thì ít gô nào theo được
em nghĩ bác chủ topic có điều kiện thì làm nền đá hoa thật đẹp,muốn sang trọng thì ốp tường bằng gỗ pơ mu,mùa đông nếu lạnh thì mua ít xốp về trải nền nhà.
(hehe,nếu bác nào ở HN hay HP cần gỗ tự nhiên để làm cửa,ốp tường hà thì hú em nhé:D:D:p)

Bài viết cần bạn xem thêm

apple đã fix iccid . ae đang dùng iphone lock mà như quốc tế tuyệt đối ko tháo sim ra.thời điểm hiện tại chưa có cách gì fix .E ko biết post vào đây có đúng ko ,nếu sai mod move e vào đúng vị trí với nhé. e cảm ơn ạ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday