Sàn gỗ công nghiệp - có nên dùng không?

Các thớt khác của hoanghaonline

Aha

Je vous tout
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
@ Thao nguyen
Ngày xưa không ai làm gỗ lim vì : các cụ nói gỗ lim độc, và nó đắt nữa. Nên chỉ làm cột (nó rắn chắc mà)
Còn giờ thì ít ai làm gỗ tự nhiên vì : quá đắt, không bền bằng gỗ công nghiệp. Ngoài ra thêm một yếu tố mang tính hình thức nữa là bảo vệ thiên nhiên. Bác kêu gọi mọi người dùng gỗ tự nhiên như thế là phá hoại môi trường nhé:D
Vụ gỗ lát sàn cũng nên xem lại nhe bác. Gỗ lát sàn rất hay so với gạch hoa vì nó đi rất êm chân, một số có viền chống trượt, trông nhà ấm áp tự nhiên. Hì, bác về hp đi, hôm nào qua nhà em chơi :D
@born to love
Bác có phải là bác Tuấn Anh không ạ:D Em có nhận lời với bác ý nhưng giờ vẫn chưa làm, nếu đúng là bác thì bác xác nhận nhé, em khất bác nốt từ giờ đến trước tết âm là sẽ có bản vẽ biếu bác:p

Thôi em đã quyết định dùng sàn gỗ công nghiệp. Bây giờ vấn đề là chọn loại gì của hãng nào nữa thôi. Mong các bác tiếp tục share kinh nghiệm sử dụng của các bác về các vấn đề: độ chống nước, bền mầu, độ cứng, mỹ quan, chế độ bảo hành.... của các hãng. Em ngại nhất là sàn gỗ chống nước kém dùng một thời gian ngắn nó lại cong vênh, rộp thì lúc đó bóc đi thay sàn đá hay gỗ khác thì mât cả đống tiền mà lại cách rách, dọn đồ nữa chứ.

Có lẽ em sẽ lấy thử mấy mẩu của từng hãng về ngâm nước thử xem sao. Điệu này có khi tuần sau gọi điện hỏi bác Pine tư vấn tí, hi hi.

Hôm nay em đi qua Kim Mã xem sàn gỗ Gecus, queenfloor thì thấy giá có rẻ hơn Kronotex nhưng có vẻ không đẹp bằng. Tuy nhiên lại thấy người bán nói là Gecus và hãng gì đó bắt đầu bằng chữ "K" của malai chống nước rất tốt. Đúng là càng tham khảo càng thấy băn khoăn.

Aha

Je vous tout
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đừng ngâm nước làm gì bác ạ. Vì ngâm nước nó có khác hay không bác không nhận ra đâu. Sự khác biệt chỉ rõ ràng khi đã lát rồi, gỗ nào bị nở ra sẽ làm cho sàn nhà rộp lên từng mảng, rồi đoạn tiếp xúc giữa các thanh gỗ sẽ chèn khít vào nhau và kênh lênh.
Mà bác cũng đừng lo, gì chứ nếu ngâm nước thì gỗ xịn mấy cũng tèo thôi. Thực tế là sàn nhà chẳng ai ngâm nước cả, chỉ có lau nhà là nước thấm xuống các khe ghép giữa các vết nứt (mặt gỗ được xử lý rồi), mà điều này thì khó vì giữa các vết ghép cũng đã được trét kín bằng sáp rồi.
Bác cứ yên tâm mà chọn theo tiêu chí : gỗ càng dày, thanh càng nhỏ thì càng không sợ. Vấn đề chính là thẩm mỹ, mà theo em thì cứ chỗ nào nhận nó đang bán gỗ trung quốc rồi chọn lấy một loại trung quốc tốt mà mua. Cẩn thận hơn thì xin mẫu ấy về rồi đi ngắm ở tất cả các cửa hàng gỗ "xịn" mà so giá:p

trau-nuoc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nhân tiện ở đây các bác đang bàn về sàn gỗ, cho tôi hỏi thăm một tí về sàn gỗ tự nhiên. Gỗ Giáng Hương nếu dùng làm sàn trong nhà & phòng ngủ thì có bị ảnh hưởng xấu đến sức khỏe không?

Vợ chồng tôi vốn thích mùi và vân gỗ của Giáng Hương (thấy nơi bán nói là Giáng Hương của Lào. Còn một loại nữa, kêu là Hương Nam Phi thì không có vân đẹp và mùi gì hết) nên đã chọn để lát cả sàn phòng khách, phòng ngủ và chỗ chơi của trẻ em.

Hôm đi Vietbuild 2007 ở SG anh chàng tư vấn của SAVICO bảo là gỗ Hương nếu lát phòng ngủ sẽ ảnh hưởng xấu đến sức khỏe. Đem việc này hỏi anh KTS thiết kế nhà cho tôi thì nhận được câu trả lời là "Không có đâu." nên tôi yên tâm và tiến hành lót sàn.

Công nhận là sàn rất đẹp và ấm cúng. Tuy nhiên, về ở được khoảng 3 tuần thì cả ba đứa nhỏ và vợ đều lăn ra bệnh. Đều là bệnh về đường hô hấp, riêng thằng cu lớn thì bị viêm phổi luôn. Tôi thì nghĩ là do mới chuyển chỗ ở, chưa quen với môi trường; đồng thời lại trùng ngay đợt lạnh hồi tháng 10 & 11 vừa rồi nên mới bị thế. Nhưng mà câu nói của anh chàng tư vấn của SAVICO vẫn lăn tăn mãi trong đầu. Nếu quả thật là thế thì chỉ có nước bóc lên và lát lại bằng loại khác thôi. :(

Mong các bác có kinh nghiệm giúp cho câu trả lời. Cám ơn các bác rất nhiều.

trâu-nước.

cứ nghĩ đến vecni, hóa chất tẩm gỗ, keo là mình ko an tâm òi! nhà mình dùng sàn gỗ bằng lăng cỡ 40 năm òi thấy ko sao, nhà ai cũng khỏe, cứ gỗ zin, ko độc là ok

Những loại gỗ được sử dụng phổ biến và có khá giá cao hiện nay là Giáng hương và Pơmu. Theo tư vấn của các cửa hàng thì Giáng hương được ưa chuộng nhờ mùi thơm rất đặc biệt, lát sàn hàng năm vẫn thơm, vân gỗ đẹp và rất bền màu.

Chưa có tài liệu nào nói đến việc mùi của gỗ Giáng Hương có tác động xấu hoặc ảnh hưởng lên sức khỏe của con người nên anh cứ hết sức yên tâm.

Nhà mình cũng đang dùng sàn gỗ Kronotex, VP ở Lò Đúc. Công nhận là lát gỗ thì mùa đông đi ấm chân, mùa hè thì mát. Nhưng 1 lần cả nhà đi vắng, quên không đóng cửa sổ, trời mưa hắt vào nên hơi bị rộp rồi, nhất là ở các rành mép ghép các tấm với nhau. May mà không bị nhiều lắm, phải tinh mắt và nhìn kĩ mới thấy :)

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
hoangnghiavnn TƯ VẤN LỰA CHỌN & MUA SẮM 0

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

EM có post 1 topic đấu giá đôi giày KT ngày 21.8 và tự nhiên hôm nay ko thấy topic đó nữa .Em mời Các Mod @N8890 , @syhuy1977 @Lam Sơn @khonglaaica cho em hỏi đã vi phạm gì ...
Lazada Vietnam Master card on Monday