sao máy em chậm vậy, giúp em với

kim

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
23 Tháng chín 2007 lúc 17:29
em vừa mua máy đc mấy ngày. khi mua máy người ta đã cài win cho mình rồi . Nhưng khi em cài một số chương trình lên máy, khi chạy thì thấy rất chậm . chậm bằng 1 nửa so với cái máy để bàn của thằng bạn . tốc độ của máy nó là chip 2.6 GHz, ram 256Mb, video card onboard 128Mb. Máy của em là MBP core 2dual 2.2GHz, ram 2GHz, video card 128Mb ( khi cài win rồi thì nó hiện là 512Mb và ram là 1.89Gb????sao thế nhỉ ) . Em không biết tại sao cả . các bác có kinh nghiệm chỉ dùm em cái . chương trình em dùng là etabs ( tính toán kết cấu nhà ) . Có phải người ta cài win cho em lỗi hay trong win của mac thì chỉ thế thôi ah :mad: . ah, khi chạy thì CPU của nó chạy 100%, còn của em thì 50% ( chưa hết sức nhưng lại chậm quá các bác ah) . em phải làm sao đây . Mọi người giúp em với :(

kim

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
23 Tháng chín 2007 lúc 21:13
hic ko ai trả lời ah . các bác dùng máy vẫn ổn chứ ah, thế máy các bác khi dùng win có hiện ra card video là 512Mb như em ko ah , cữ như là card onboard ấy các bác ah . helppppp meeeeee !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

thinh3d

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng chín 2007 lúc 23:05
Theo mình thì bạn nên cài lại win đi. Cho mình hỏi thêm là bạn dùng win = Parallels hoặc Fusion hay dùng = Bootcamp? Vì chả bao giờ có chuyện RAM máy 2GB mà vào win còn 512 cả, nghe nó vô lý quá!
Hiện tượng trên chỉ có khi dùng win = parallels hoặc Fusion vì khi đó Ram cho win đc share trực tiếp từ ram của Mac.

presario2000

_IPOD Chick™_
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng chín 2007 lúc 23:57
em vừa mua máy đc mấy ngày. khi mua máy người ta đã cài win cho mình rồi . Nhưng khi em cài một số chương trình lên máy, khi chạy thì thấy rất chậm . chậm bằng 1 nửa so với cái máy để bàn của thằng bạn . tốc độ của máy nó là chip 2.6 GHz, ram 256Mb, . Em không biết tại sao cả . các bác có kinh nghiệm chỉ dùm em cái . chương trình em dùng là etabs ( tính toán kết cấu nhà ) . Có phải người ta cài win cho em lỗi hay trong win của mac thì chỉ thế thôi ah :mad: . ah, khi chạy thì CPU của nó chạy 100%, còn của em thì 50% ( chưa hết sức nhưng lại chậm quá các bác ah) . em phải làm sao đây . Mọi người giúp em với :(

Có thể win bị lỗi rồi nên máy bác mới chạy chậm vậy. Bác cái lại bản win khác xem sao.

video card onboard 128Mb. Máy của em là MBP core 2dual 2.2GHz, ram 2GHz, video card 128Mb ( khi cài win rồi thì nó hiện là 512Mb và ram là 1.89Gb????sao thế nhỉ )
Cái này là do card video của bác là onboard nên nó lấy thêm RAM để share cho card đấy.

kim

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
24 Tháng chín 2007 lúc 00:03
card video của em là card rời 128Mb mà bác. mà em ko hiểu sao trong win nó lại hiện là 512Mb nhỉ . các bác có bị như vậy ko ??? .máy em là Macbook pro MA895

kim

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
24 Tháng chín 2007 lúc 00:26
Theo mình thì bạn nên cài lại win đi. Cho mình hỏi thêm là bạn dùng win = Parallels hoặc Fusion hay dùng = Bootcamp? Vì chả bao giờ có chuyện RAM máy 2GB mà vào win còn 512 cả, nghe nó vô lý quá!
Hiện tượng trên chỉ có khi dùng win = parallels hoặc Fusion vì khi đó Ram cho win đc share trực tiếp từ ram của Mac.
mình dùng bootcam v1.4 , cái 512Mb là của card màn hình bạn ah (trong mac thì nó hiện đúng là 128Mb ). còn RAM thì nó hiện là 1.89GHz.

thinh3d

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng chín 2007 lúc 00:14
Hình như bạn chạy vista phải ko? Vì nghe nói vista có cái lỗi khi chạy bootcamp là ko hiện 2 CPU đâu, thế nên mình đoán đấy là lí do tại sao chỉ hiện 50%...

Hai là theo mình, bạn nên format partition win rồi cài lại xem sao...thông thường làm vậy sẽ hết mấy cái lỗi ngu si của win :D Có thể tốc độ cũng sẽ đc cải thiện đáng kể!

kim

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
25 Tháng chín 2007 lúc 17:34
cuối cùng thì cũng tìm ra lỗi. Mua máy về chưa biết gì . Người ta cài cho . Nhưng lại lỗi win làm máy chạy chậm . Bây giờ thì đã ổn rồi . card video và RAM đã nhận đủ . Hi, máy ai bị như em thì cài lại win đi nhé . ok , đã xong .

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhớ tuổi thơ kinh khủng, ngày xưa xem phim nhớ lâu thế mà ko hiểu sao bây giờ xem phim toàn quên hoặc nhớ lộn nội dung các kiểu
Lazada Vietnam Master card on Monday