Sắp có hộ khẩu Hà Nội...

Các thớt khác của Thế Anh

Thế Anh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng mười hai 2007 lúc 18:17
Mình ở Hà Đông. Nói chung đường xá, điện nước, môi trường, an ninh đảm bảo hơn đứt Hà Nội. Giá cả chợ búa cũng rẻ mà thức ăn ngon và sẵn hơn. Giáo dục thì khỏi phải nói (3 trường cấp 3 thì 2 trường lọt vào TOP 50 Việt Nam: Hạng 3 và Hạng 12) Hàng ngày đi 6km đường rộng, (không tắc) đến cơ quan. Thế nhưng nói chuyện với mọi người nói nhà ở Hà Đông, ai cũng le lưỡi mà nói sao xa thế. Nhà xa thế đi lại khó khăn lắm..!!!
Hà Đông trong tiềm thức mọi người là một nơi khá xa so với Hà Nội. Đơn giản vì nó thuộc về một tỉnh khác. Có thể nói Hà Đông thì xa mà Thanh Trì, Từ Liêm thì gần vậy.

Thủ tướng đồng ý mở rộng địa giới Hà Nội
Ngày 1/12, sau 6 giờ làm việc cùng 5 phó thủ tướng, các bộ trưởng và lãnh đạo Hà Nội, Thủ tướng Nguyễn Tấn Dũng đã đồng ý với rất nhiều đề xuất quan trọng, trong đó có việc mở rộng địa giới hành chính thủ đô, với diện tích 3.200 km2.
Hà Nội đang phải khoác một cái áo quá chật”, “cần sớm nghiên cứu điều chỉnh địa giới hành chính thủ đô”, đó là những kiến nghị chính của Hà Nội được tất cả các thành viên Chính phủ đồng tình. Lãnh đạo Hà Nội đề nghị Thủ tướng chỉ đạo các Bộ sớm trình phê duyệt quy hoạch xây dựng vùng thủ đô và Đề án mở rộng địa giới hành chính.
Bí thư Thành ủy Phạm Quang Nghị cho rằng, quy hoạch này có ý nghĩa không chỉ với Hà Nội mà cả các tỉnh lân cận. “Tỉnh ủy Hà Tây mấy chục năm không dám sửa trụ sở (tại thành phố Hà Đông) vì sợ xây xong lại “tặng” cho Hà Nội”, ông Phạm Quang Nghị nói vui.​
Chuyện Hà Đông sẽ về Hà Nội đã được nghe từ hồi còn bé tí. Giờ mới chính thức thành sự thật trên pháp lý. Thực tế là từ vài năm nay, đất Hà Đông đã được người Hà Nội và các Tỉnh mua hết rồi còn đâu ?

Hà Đông đã về với Hà Nội rồi.

PinkForever

V.I.P
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng mười hai 2007 lúc 18:43
Cá nhân em ko phải hẹp hòi gì, cũng là 1 người có nguyên quán ở Hà Tây, gia đình lên Hà Nội lập nghiệp từ đời ông bà và định cư đến giờ. Thế nhưng riêng em lại không thích sự mở rộng của Hà Nội, nghe tin đó xong thấy....chả vui lắm...

Chả biết các bác khác thế nào, riêng em cảm thấy Hà Nội tốt nhất chỉ có mấy quận nội thành như Hoàn Kiếm, Đống Đa, Hai Bà Trưng, Ba Đình là tốt nhất. Mở rộng ra Thanh Xuân, Tây Hồ, Long Biên nghe thấy buồn ghê.

Thế Anh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng mười hai 2007 lúc 19:44
Xét về mặt nào đó, Hà Nội là một nghĩa rộng chứ ko phải theo nghĩa hẹp chỉ là địa giới hành chính thuần túy. Nghĩa rộng này có ở cả Hà Nội và các vùng phụ cận khác nữa.

Ví dụ như giọng Hà Nội là một chất giọng chuẩn của người miền Bắc. Không có từ, có âm địa phương, và phát âm nhẹ các âm "s", "r", "tr". Và không chỉ người trong địa giới hành chính Hà Nội mới nói giọng Hà Nội mà các tỉnh phụ cận đều nói giọng này. Người quê tôi ở cách Hà Nội 20km cũng nói giọng Hà Nội đấy.
Mở rộng Hà Nội trên địa giới hành chính chỉ là bước cuối cùng, vì các vùng xung quanh Hà Nội đã Hà Nội hóa từ lâu rồi.

nobita

THÀNH VIÊN DANH DỰ
3 Tháng mười hai 2007 lúc 00:03
Mình ở Hà Đông. Nói chung đường xá, điện nước, môi trường, an ninh đảm bảo hơn đứt Hà Nội. Giá cả chợ búa cũng rẻ mà thức ăn ngon và sẵn hơn. Giáo dục thì khỏi phải nói (3 trường cấp 3 thì 2 trường lọt vào TOP 50 Việt Nam: Hạng 3 và Hạng 12) Hàng ngày đi 6km đường rộng, (không tắc) đến cơ quan. Thế nhưng nói chuyện với mọi người nói nhà ở Hà Đông, ai cũng le lưỡi mà nói sao xa thế. Nhà xa thế đi lại khó khăn lắm..!!!
Hà Đông trong tiềm thức mọi người là một nơi khá xa so với Hà Nội. Đơn giản vì nó thuộc về một tỉnh khác. Có thể nói Hà Đông thì xa mà Thanh Trì, Từ Liêm thì gần vậy.

Chuyện Hà Đông sẽ về Hà Nội đã được nghe từ hồi còn bé tí. Giờ mới chính thức thành sự thật trên pháp lý. Thực tế là từ vài năm nay, đất Hà Đông đã được người Hà Nội và các Tỉnh mua hết rồi còn đâu ?

Hà Đông đã về với Hà Nội rồi.

Chưa đâu bạn. Đây mới chỉ là bước đầu, có sự ủng hộ của Thủ tướng. Tiếp đến, Thủ tướng sẽ phải đưa vấn đề ra bàn trong Chính phủ. Nếu được Chính phủ thông qua thì còn phải chuẩn bị đề án trình xin ý kiến Quốc hội. Nếu được Quốc hội thông qua thì bạn cũng như bà con Hà Đông mới có cơ hội trở thành "người Hà Nội".

treo650

Trèo, Tréo, Treo
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng mười hai 2007 lúc 01:06
Cá nhân em ko phải hẹp hòi gì, cũng là 1 người có nguyên quán ở Hà Tây, gia đình lên Hà Nội lập nghiệp từ đời ông bà và định cư đến giờ. Thế nhưng riêng em lại không thích sự mở rộng của Hà Nội, nghe tin đó xong thấy....chả vui lắm...

Chả biết các bác khác thế nào, riêng em cảm thấy Hà Nội tốt nhất chỉ có mấy quận nội thành như Hoàn Kiếm, Đống Đa, Hai Bà Trưng, Ba Đình là tốt nhất. Mở rộng ra Thanh Xuân, Tây Hồ, Long Biên nghe thấy buồn ghê.
Ô thế nhà e ở quận thanh xuân chẳng hóa nhà quê à. Bác nói thế này làm em buồn quá.:(:(:(

blueday

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
3 Tháng mười hai 2007 lúc 08:25
nghe xong lại nhớ chuyện hồi xưa mấy ông Hà Đông cãi nhau với mấy bác công an để được biển 29 thay vì 33,ông nào đút lót có được con biển 29 ra đường là cứ vênh tớn mặt lên,nghĩ cũng buồn cười thật,hình như cái sự bon chen nó ngấm vào máu mấy bác Hà Tây rồi hay sao đoá

PinkForever

V.I.P
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng mười hai 2007 lúc 09:11
Ô thế nhà e ở quận thanh xuân chẳng hóa nhà quê à. Bác nói thế này làm em buồn quá.:(:(:(
Bác à, mình đâu có ý chê bác nhà quê, bản thân mình là ở quận Thanh Xuân nè, và bản thân mình ko phải Hà Nội gốc đâu, ông bà mình lên Hà Nội lập nghiệp rồi định cư ở lại thôi. Bản thân mình có 2 yếu tố, thứ nhất ko phải HN gốc (nguyên quán Hà Tây), thứ 2 nhà mình ở quận Thanh Xuân. Nhưng đây là mình bảy tỏ ý kiến của cá nhân thôi bác ạ, thật sự mình thấy HN có lẽ tốt nhất là giữ nguyên 4 quận nội thành (HBT, BĐ, ĐĐ, HK) mà thôi, như thế cái truyền thống và cái nét cổ kính của thủ đô nó còn giữ lại được.

Hồi HN mở rộng ra các quận Long Biên, Thanh Xuân, Cầu Giấy, Tây Hồ mình đã có cảm giác....chả vui lắm, mặc dù hồi đó mình cũng được thành "người HN" nhé, mình ở Thanh Xuân mà. Giờ lại nghe tin mở rộng đến tận Hà Đông....hjx.

Thế Anh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng mười hai 2007 lúc 13:16
bạn cũng như bà con Hà Đông mới có cơ hội trở thành "người Hà Nội".
Mình ko thích câu này.

blueday said:
nghe xong lại nhớ chuyện hồi xưa mấy ông Hà Đông cãi nhau với mấy bác công an để được biển 29 thay vì 33,ông nào đút lót có được con biển 29 ra đường là cứ vênh tớn mặt lên,nghĩ cũng buồn cười thật,hình như cái sự bon chen nó ngấm vào máu mấy bác Hà Tây rồi hay sao đoá
Và lại càng không thích mấy câu này.

Xin nhắc lại với các bạn là thực sự người Hà Tây không muốn Hà Đông về với Hà Nội. Sự thực là trong liên tục 3 khóa liền Tỉnh Ủy, Hội Đồng ND TỈnh Hà Tây xin Hội nghị biểu quyết Hà Tây về Hà Nội mà không được các đại biểu thông qua.

Mình cũng nhắc bạn bluday là có lẽ những thứ bạn biết chỉ rất nhỏ và toàn là mặt trái, tiêu cực của xã hội thôi, bạn nên cân nhắc trước khi phát biểu những câu có tính miệt thị cả một Hà Tây như vậy ?

PinkForever

V.I.P
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng mười hai 2007 lúc 13:59
Bác Thế Anh nhầm rồi, có lẽ đụng chạm 1 chút thôi, nhưng đây là chúng ta đang bàn luận vấn đề 1 cách nghiêm túc.

Xin thưa, trước khi nói, mình xin nói rõ, mình người Hà Tây chính gốc, trong CMND còn ghi rõ nguyên quán Hà Tây nhé. Và cũng xin nói thêm, ở HN, mình ở quận Thanh Xuân chứ ko phải quận nội thành xịn của HN.

Với ý kiến cá nhân : Mình ko thích thủ đô mở rộng ra, mình rất thích việc HN chỉ có 4 quận nội thành như đã nói. Việc mở rộng ra Thanh Xuân, Cầu Giấy và Tây Hồ, sau này là Long Biên, Hoàng Mai làm cho Hà Nội trở nên phức tạp, nhiều thành phần xã hội, HN mất đi cái vẻ vốn có, yên bình của nó. Bản thân mình ở TX nên khi HN mở rộng ra mình mới có cơ hội trở thành "người HN", nhưng cá nhân mình ko hề vui trước sự HN mở rộng ra 3 quận mới, sau này là 2 quận LB và HM.

Đứng về phía xã hội, xin thưa với bạn Thế Anh rằng tỉnh ủy Hà Tây ko muốn Hà Đông trở thành HN, có thể đúng. Nhưng xin lỗi bạn, phần đông (mình đoán >85%) người dân Hà Đông muốn Hà Đông trở về HN, vì sao ? xin trả lời rằng đất đai có giá trị, đây là vấn đề quan trọng nhất. Nhà cửa của họ tự dưng đang ở 1 tỉnh lẻ bỗng chốc hóa rồng thành đất Hà Nội, nhẩm tính lên xem đắt lên bao nhiêu lần ?

Mình ko hề miệt thị Hà Tây, mình cực kì khó chịu với bất kì 1 ai miệt thị Hà Tây, vì bản chất, mình là người Hà Tây. Nhưng mình xin bảo đảm >85% dân số Hà Đông ước mơ Hà Đông nhập vào Hà Nội. Và bây giờ ước mơ đã thành sự thật, bạn cũng như bao người dân Hà Đông đã có cơ hội được trở thành người Hà Nội !!!

Thế Anh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng mười hai 2007 lúc 16:44
Ý kiến của Eden thì tôi ko có phản ứng. Phản ứng là ý kiến của 2 bác kia cơ. Ko hiểu bác Blueday sống được bao nhiêu đời ở Hà Nội, bác tiếp xúc với bao nhiêu người Hà Tây tử tế rồi mà bảo dân Hà Tây chúng tôi, bon chen ngấm vào máu vậy

Bài viết cần bạn xem thêm

Kể từ ngày 2/10, Microsoft sẽ tăng giới hạn thiết bị đối với thuê bao Office 365 Home và Personal.

microsoft-office-365-home-personal-1535850276-340-width660height440.jpg

Microsoft Office 365 có thay đổi quan trọng từ ngày 2/10.
[/CEN ...​
Lazada Vietnam Master card on Monday