smcFanControl 2.2.2

nktpc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Tình hình là anh em chạy các dòng Macbook có chip C2D rất là nóng. Đây là nguyên nhân làm cho tuổi thọ máy không cao, pin nhanh hỏng và hay hư hỏng các thiết bị bên trong. Trình này khiển Fan khá tốt và chạy được trên nhiều dòng Macbook khác nhau kể cả iMac nên mang lên cho anh em tham khảo :

Link download : http://www.conscius.de/smcfancontrol_2_2_2.zip

Đang trong quá trình test nên anh em test xong cho kết quả nhé. Thanks.

huyxom

GÂY DỰNG
Thực ra không nên sử dụng các phần mềm thứ 3 can thiệp vào quản lý hệ thống quạt của Mac...Điều này có thể gây hại cho trục quạt tản nhiệt nếu thiết lập số vòng quay ở mức cao trong thời gian dài...Dòng C2D MacBook hay MacBook Pro hiện tại đều được áp dụng quạt quay chậm ở nhiệt độ cho phép và tăng dần khi nhiệt độ lên đến mức cao.Bản thân vỏ máy ( cả dòng nhựa và nhôm ) được quạt tản nhiệt thổi trực tiếp vào nhiều nên tỏa nhiệt gây cảm giác nóng.Thực ra vỏ máy càng nóng thì "nội tạng " càng mát. Nếu so sánh cùng tác vụ xử lý thì Mac luôn luôn mát và đỡ ồn hơn rất nhiều so với máy chạy Windows..

Hãy cảm nhận...

airport

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đã test thử phần mềm thấy rất tốt. Khi nào thấy nhiệt độ trên 70 độ là mình lại tăng tốc độ quạt lên và thấy có tác dụng đáng kể. Các bạn có thể sử dụng thêm các phương pháp khác như mua coolball, cooling pad để giảm bớt nhiệt độ cho Mac cũng rất tốt.

casper2458

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
đồng ý với Huyxom , cái này can thiệp hơi sâu quá nhưng ko phải là ko cần thiếu đâu, có những lúc vẫn cần phải dùng đến

hothaikhang

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cho "newcomer" của Mac hỏi chút xíu: làm sao biết nhiệt độ của máy ? nhìn ở đâu vậy ta ?

ANPHAT

BẮP
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đã test thử phần mềm thấy rất tốt. Khi nào thấy nhiệt độ trên 70 độ là mình lại tăng tốc độ quạt lên và thấy có tác dụng đáng kể. Các bạn có thể sử dụng thêm các phương pháp khác như mua coolball, cooling pad để giảm bớt nhiệt độ cho Mac cũng rất tốt.

Em dùng kết hợp cả coolball, cooling Pad nhưng máy em ( Mac White T7400 ) thường xuyên trên 70 độ C, có lúc quá 80 độ. Lúc nào quạt trong máy cũng quạt ở tốc độ ~6000rpm . Dùng smcFanControl cũng không cải thiện được mấy.

HPHPHP

HHVN - DỰ BỊ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em dùng kết hợp cả coolball, cooling Pad nhưng máy em ( Mac White T7400 ) thường xuyên trên 70 độ C, có lúc quá 80 độ. Lúc nào quạt trong máy cũng quạt ở tốc độ ~6000rpm . Dùng smcFanControl cũng không cải thiện được mấy.

bác thử kiểm tra lại hệ điều hành của bác lại xem,có thể do đụng chạm phần mềm gì đó khiên cho máy hoạt động hết công suất nên mới bị tình trạng trên .Trước em cũng bị chết pin em Penryn chính vì vụ này đấy ah :(,máy lúc nào cũng 80 độ ,cài lại OS là hết

ANPHAT

BẮP
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
bác thử kiểm tra lại hệ điều hành của bác lại xem,có thể do đụng chạm phần mềm gì đó khiên cho máy hoạt động hết công suất nên mới bị tình trạng trên .Trước em cũng bị chết pin em Penryn chính vì vụ này đấy ah :(,máy lúc nào cũng 80 độ ,cài lại OS là hết

Mình cũng muốn cài lại OS, nhưng giờ dữ liệu trong máy nhiều quá. Có cách nào chỉ cài lại OS mà ko đụng chạm gì mấy phần mềm còn lại được không bác ? ( VD như Entourage, ... )

HPHPHP

HHVN - DỰ BỊ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình cũng muốn cài lại OS, nhưng giờ dữ liệu trong máy nhiều quá. Có cách nào chỉ cài lại OS mà ko đụng chạm gì mấy phần mềm còn lại được không bác ? ( VD như Entourage, ... )

thông thường nếu bị đụng chạm phần mềm thì nên cài lại sạch sẽ bác ah ,còn các dữ liệu thì cố gắng tìm cách backup lại thôi bác ah :-s

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...