So sánh Canon S5 IS và G9 (nên chọn dòng nào)?

Các thớt khác của tuan81gt
Status
Không mở trả lời sau này.

tuan81gt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình đang lưỡng lự giữa việc chọn 2 dòng Canon S5 IS và G9 ko biết nên chọn loại nào?
Nhu cầu của mình ngoài việc chụp lưu niệm còn thích chụp chân dung và macro nữa. Không biết rằng các yêu cầu trên dòng nào hơn các bác nhỉ?
S5 thì em thích nhất là zoom 12x và có cái màn hình xoay được.
Cám ơn các bác nhiều!

091090098

GÂY DỰNG
Mình đang lưỡng lự giữa việc chọn 2 dòng Canon S5 IS và G9 ko biết nên chọn loại nào?
Nhu cầu của mình ngoài việc chụp lưu niệm còn thích chụp chân dung và macro nữa. Không biết rằng các yêu cầu trên dòng nào hơn các bác nhỉ?
S5 thì em thích nhất là zoom 12x và có cái màn hình xoay được.
Cám ơn các bác nhiều!

nếu quan tâm đến chất ảnh và tính ổn định, Canon G9 là ứng cử viên có nhiều lợi thế hơn ...

tuan81gt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
nếu quan tâm đến chất ảnh và tính ổn định, Canon G9 là ứng cử viên có nhiều lợi thế hơn ...

Thanks bác!
Các bác cho hỏi thêm về chỉnh bằng tay thì em nào mình có thể can thiệp sâu hơn và dễ dàng hơn?

Nhân Hòa

(^_^)
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Ui may quá, em cũng đang cần hỏi y chang như bác tuan81gt. Vừa vào định mở topic thì thấy ngay topic này nên bác cho em hỏi ké luôn phát :D

Em được giao nhiệm vụ tìm 1 con P&S mà phải là Canon, nhu cầu chụp là thích gì chụp nấy ~X(, cần nhất là chất lượng ảnh chụp đẹp đối với 1 người a ma tơ :D, có thể can thiệp bằng tay càng nhiều càng tốt để nghịch ngợm thêm, nhưng ko có ý định xài DSLR đâu ạ :)

Sau khi tham khảo và lướt qua hết cái box này thì gút lại còn có S5IS và G9.
Em cũng thích S5IS ở zoom 12x và màn hình xoay, được nhiều người recommend, nhưng thấy G9 cũng được đánh giá cao vì là dòng hi-end compact. Túm lại là chưa quyết định được, mong các bác tư vấn giúp.

daugauonline

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình mới chỉ dùng S5is thôi nhưng G9 được bình chọn cao hơn

S5is được cái quay đẹp như DVD , pin cũng lâu và zoom tốt , chụp MAC cũng tốt đấy cận cảnh đẹp phết
có 1 điều ko hài lòng ở S5is là màu sắc ko đẹp với tên tuổi CANON

lennon legend

GÂY DỰNG
Em đã dùng S3is và thấy S5 thực sự ko hơn S3 nhiều. G9 vẫn đuợc đánh giá cao hơn về màu sắc và chất ảnh nếu bác chỉ thích DSRL -Like.

HC007

GÂY DỰNG
Em cũng nghịch ngợm nghe các bác trên bàn tán nhìu về chú S5 nên em đã khuân về 1 chú nói chung là để chụp nghiếp dư, thích gì chụp đấy thì S5 em cũng Hài lòng rồi hihihi Còn G9 thì được anh em đánh giá cao hơn nhưng so với tầm tiền 2 con S5 giá tốt hơn và hình chụp cũng oki . ---> chọ S5 đi bác hiihi:D( Vì em đang dùng mà:D )

091090098

GÂY DỰNG
Vâng , nhiều bác tưởng long-zoom hay bridge là gần với DSLR, kỳ thực với Canon dòng G như G9 là cao cấp nhất, chê nó nữa thì chỉ có nhảy lên DSLR ...

Nói nhanh cho nó vuông, S3, S5 .. chỉ có thể nghịch ngợm tí thay ống nhòm, do nó có cái ống kính 12x, chứ chất ảnh không thể bằng dòng G, thậm chí không bằng máy dòng A loại cao cấp như A 6xx, ngay cả khi không zoom, ... các bạn cũng chớ lạm dụng zoom 12x, chụp ở zoom 4-6x là ổn nhất, zoom xa quá ảnh cũng giảm chất lượng đó, dù đó là zoom quang học ...

S3, S5 không có hiệu quả chụp chân dung, chụp macro ... cũng như khả năng vọc sâu vào điều chỉnh máy như Canon G ...

baliro

NHẬP HỘI
QUá đơn giản, G9 ở một đẳng cấp khác hoàn toàn so với S5is , ảnh của G9 cho chất lượng cực cao khác hẳn với những tấm hình đầy noise ngay ở iso thấp của S5 , màu sắc của S5 quá bt không khác gì dòng A rẻ tiền , thậm chí chất lượng ảnh của S5cungx ko bằng A720is ,ngoài chất lượng ảnh thì S5 hơn ở tầm zoom,khe ngắm điện tử, quay phim ổn, màn hình lật, còn lại thua xa G9

Nhân Hòa

(^_^)
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Xem ra các bác ưu ái G9 hơn nhỉ. Chắc là phải lấy G9 mất.
Các bác cho em hỏi thêm cái, hình như G9 nó ko hỗ trợ SDHC phải ko nhỉ?

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Lùm xùm vụ Etc mấy ngày qua chưa hồi kết nhỉ? May là Epass nó chưa chơi xấu em, chiều nay ra đăng kí Vetc phát ăn ngay :D ahii.. à mà cán bộ dán xấu quá nhìn cực khó chịu luôn a *^*)
...