So sánh giữa CCD và CMOS của máy quay KTS

Các thớt khác của manhthaisg

manhthaisg

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
15 Tháng năm 2007 lúc 16:37
Mình thấy Sony quảng cáo trên báo máy quay KTS mới, dùng chip CMOS. Bạn nào có thông tin, xin cho biết sự khác nhau giữa CCD và CMOS, chip nào dùng tốt hơn. Xin cảm ơn sự hồi âm của các bạn nhiều lắm.

thaonguyenvn

HHVN-DỰ BỊ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
17 Tháng năm 2007 lúc 15:42
như vậy là bác này hỏi về máy quay hay máy chụp ảnh.theo em hiểu thì giải thích trên là dành cho máy ảnh KTS chứ không phải máy quay vì ở máy chụp ảnh,ánh sáng đi vào cảm biến là ánh sáng trắng,còn ở máy quay KTS ánh sáng sau khi đi quay một lăng kính thì ánh sáng trắng sẽ phân tích thành 3 màu cơ bản,sau đó mỗi màu sẽ đi vào 3 cảm biến theo 3 hướng khác nhau,có phải vì thế mà máy quay rất nét mặc dù sử dụng cảm biến đọ phân giải thấp không?tiện đây có bác nào cho em biết fullHD:720p.1080i.1080p nghĩa là như thế nào không?

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng năm 2007 lúc 11:57
CMOS là công nghệ cảm biến quang học mới theo quảng cáo là tiết kiệm năng lượng và giá thành rẻ hơn CCD nhưng hiện tại vẫn chưa thuyết phục lắm. Theo mình CCD cho ra skin tone (màu da) vẫn tốt hơn. Full HD là video chất lượng cao với độ phân giải đầy đủ 1920 x 1080 pixels. Tiêu chuẩn của HD là có độ phân giải ngang từ 720 dòng tại chế độ progressive scanning (720p) đến 1080 dòng với chế độ interlaced scanning (1080i). Full HD thì có 1080 dòng ngang tại chế độ progressive scanning (1080p) Vậy chữ P ở đây là progressive scanning (quét đầy đủ) đấy bác ạ.

thaonguyenvn

HHVN-DỰ BỊ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng năm 2007 lúc 15:14
CMOS là công nghệ cao hơn CCD, chụp đẹp hơn, độ chớp ảnh, lưu ảnh cao hơn
hix,bác có nhầm không bởi vì CCD ra đời từ rất lâu rồi nhưng đến bay giờ mới được sử dụng trên máy ảnh nhiều.CCD ra đời là để dùng trong kính viễn vọng,mà chả thấy ai bảo CMOS dùng cho kính viễn vọng cả

Bài viết cần bạn xem thêm

Dear các anh @Lam Sơn @syhuy1977 ;
Em chân thành xin lỗi các anh và diễn đàn. Em có nick là "atieu87", vừa rồi em có đăng 2 bài đấu giá giày và 1 bài đấu giá điện thoại. Không hiểu sao trong đầu em nghĩ được đăn ...
Lazada Vietnam Master card on Monday