So sánh giúp mình Toshiba A100-1201E và Lenovo 3000 N100

Các thớt khác của thaytulangman
29 Tháng ba 2007 lúc 13:34
Hàng chính hãng Toshiba có tem bảo hành của FPT bảo hành 12 tháng chính hãng. Tình trạng : máy mới 100% nguyên thùng g?#8220;m máy,hộp, sách, sạc, cáp, pin , CD đầy đủ theo máy

CPU : Intel T2060 Centrino Duo 2 x 1.6 GHZ
Màn h“nh : 15.4 wide - Gương - hỗ trợ công nghệ TruBrite Siêu sáng
Ram : 512MB Buss 533
HDD : 80GB 5400rpm SATA
VGA chip ATI Radeon Xpress 200M
DVD Super Multi Drive ( đọc ghi CD và ghi DVD)
WIRELESS Intel PRO/Wireless 3945ABG , 802.11b/g
56K V.92 Modem, 10/100 Ethernet
Loa Harman Kardon
4 USB 2.0, 5in1 card reader(SD, MS,MS Pro,MultimediaCard,xD)
Trọng lượng 2.3 kg, pin xài 3h
Cặp táp chính hiệu Toshiba
Hệ điều hành Windows Vista có bản quyền ( tem của Microsoft)
Tem và Phiếu bảo hành chính hãng của FPT ( bảo hàng 12 tháng chính hãng)

IBM Lenovo 3000 N100 P/N: 0768-6EU
Centrino DuoCore T2300E 2x1.66Ghz 2MB L2 cache.
15.4" WideXGA+ (Màn Rộng Siêu Sáng) - Kô gương
VGA Intel GMA 950-128Mb,
512 MegRAM, 80.0 Gig HDD, DVDRW+DL,
Bluetooth, Nhận Dạng Vân Tay
Internal 56 Modem/Gigabit
Ethernet/802.11abg Wireless,Ultranav/Secure
Chip, Loaded and Licensed with Windows XP
Máy mới 100%. Bảo hành 12tháng của LiTek

Các bác thấy hai em này thì cái nào đáng mua hơn ạh!? Giá cả hai máy cũng gần như nhau. Em dùng chủ yếu là di chuyển nhiều, mang vác lê la ra công trường và cafe cả ngày, phần mềm thì chỉ có Auto CAD có lẽ là nặng nhất.

trungzena

Nói không với bia gụ ...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng ba 2007 lúc 14:33
Toshiba mang vác sẽ dễ hơn, Lenovo hơi dày. Dòng Lenovo IBM thì ngon chứ dòng Lenovo không thì cũng không có gì đặc biệt!

santak

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng tư 2007 lúc 14:41
Hiện mình đang sài cái Toshiba A100 ở trên, window Vista Home Basic và đã nâng cấp ram lên 1GB. Máy khi chưa nâng cấp ram và chưa cài thêm chương trình gì thì chạy rất nhanh, sau khi cài office 2007 và norton antivirus 2007 thì ì ạch, nâng ram lên thì tốc độ chấp nhận được. Bề ngoài của máy theo mình là khá đẹp nhưng võ máy hơi yếu, mặt sau của màn hình võ hơi phập phòng có vẽ không chắc chắng.

Các bạn cho mình hỏi là với cấu hình như vậy thì có thể nâng cấp lên bảng Vista mạnh hơn (như Home Premium, Business, Ultimate) để chạy tính năng Aero được không?

Bạn nào biết nơi nào, cách thức để nâng cấp hệ điều hành bảng quyền cho con Toshiba này và giá cả thế nào xin chia xẻ cho mình với.

Còn nếu "có cách nào" để nâng cấp hệ điều hành thì xin các bạn hướng dẫn cho mình với nhé, địa chỉ email của mình: huynhhieu@hcm.vnn.vn

14 Tháng năm 2007 lúc 00:16
re.

Bac' nay` giong' tui. Tui dang nham' 2 con may' do'. Cung~ dang kha' la` phan van chon lua. Ve` cai' lenovo thi` card intel 128 share kha' kem',hem bit' co' chay nổi giao dien Aero ko nua~,card ATI cua con TOSHIBA thi đồ họa cung~ ngon roi`.con lenovo them bluetooth va`chip core duo T2300e 2M cache > T2080 cua Toshiba .ve chat' luong ben` thi toi nghi IBM-lenovo co' le tot' hon con TOSHIBA. Am thanh thi` con TOSHIBA co' ve ngon hon........noi' chung cung kho chon thiet...

14 Tháng năm 2007 lúc 00:45
Chon con IBM đi bạn. Toshiba thì hình như màn hình đẹp hơn.
Lưu ý là Ati 200M chạy ngang với intel 950 thôi. Là card onboard hết. Thậm chí 950 còn chạy ngon hơn nữa.
http://www.notebookcheck.net/Mobile-Graphics-Cards-Benchmark-List.844.0.html
Sài Xp cũng là ưu thế. Vista home basic thì bèo quá. bỏ thì uổng.
2 card chạy Vista đều có aero ngon lành (Không phải bản home basic nha)

14 Tháng năm 2007 lúc 00:53
theo em biết thì hình như là dong lenovo nếu còn bảo hành toàn cầu thì vẩn đem đến FPT bảo hành đươc phải ko các bác. vì FPT là nhà phân phối của lenovo o VN mà. Em đang sài con lenovo ne, cũng tạm đc. Đúng là chip VGA hơi tệ, nhưng nếu đem ra so điểm thì intel 950 hơn hẳn ATI 200 đó các bác. chỉ có điều là loa của nó tệ quá đi thôi, nghe nhạc ko đc gì hết.

17 Tháng năm 2007 lúc 16:20
Nhiều bạn mình thấy có ác cảm với Lenovo nhỉ. Lúc mới đầu mình cũng vậy nhưng khi tìm hiểu kỹ thì hoàn toàn không phải thế. Hàng Trung Quốc mà các bạn thường fungf như:USB, ODD...thì chỉ cần cơ sở sản suất nhỏ cỡ "Hợp tác xã" là có thể làm rồi nhưng khi nhắc đến NoteBook của Lenovo thì nhàm đấy, Không phải Lenovo bỏ ra 7.2ti USD để mua lại sản suất của IBM về NoteBook để rồi tự mình làm hỏng vì cái lợi trước mắt đâu. nếu các bạn tìm hiểu thì các bạn sẽ thấy là các công nghệ áp dụng trong các dòng máy cuẩ Lenovo luôn bao hàm các công nghệ trước đó của IBM. Nếu không thì họ mua lại IBM làm gi mà các bạn nên nhớ rằng vụ mua bán này phần chi phí lớn là do tiếng tăm của IBM đấy. Qua đó các bạn có thể thấy là Lenovo đã bỏ ra 1 số tiền lớn như vậu không phải là vô lý và lại tự làm hỏng thương hiệu mà họ đã mất rất nhiều tiền để mua đó ah? Các bạn có thể yên tâm sử dụng và tìm hiểu trên trang chủ của Lenovo để thấy lời tôi nói là đúng. Tất cả các công nghệ áp dụng trên Lenovo 3000 N100 và N200 đều có nhân là "ThinkPad ngày xưa của IBM đấy. Tôi vừa sắm 1 con Lenovo 3000 N100 E5U T7200 RAM 1GB bus 667 HDD 120 GB....dùng thấy rất ổn và bền bỉ pin có thể dùng hơn 4h mà cũng không nóng chỉ có cảm giác ắm ắm thôi, vỏ bằng hợp kim magie chuyên dùng cho sản suất vở máy bay vùa bền và nhẹ, bàn phím cực êm và nhạy chỉ phải cái bộ đọc vân tay hơi khó tính. Loại N100 tùy từng model mà có màn hình tăng cường hiển thị VibrantView TFT, hay chống chói Anti-Glace(Tất cả đều là loại màn hình rộng WXGA). Nên nhớ là các sản phảm này luôn áp dụng 10 công nghệ nổi tiếng mà Lenovo đã mua lại của IBM như: Bàn phím chống thấm, ổ cứng chống sốc chủ động, khung chịu lực, bảo vệ màn hình...

Bài viết cần bạn xem thêm

Em có cái kính, để con trẻ nó nghịch loay hoay kiểu gì xước 2 bên mắt như hình. Đeo vào thì không sao nhưng trông mất thẩm mỹ. Có bác nào chỉ giáo em cách khắc phục. Thêm nữa là em để mất đôi mái chèo nhựa lúc tháo ra vệ sinh lớp mạ bị oxy hóa, có ai ...
Lazada Vietnam Master card on Monday