So sánh IXUS 860IS và Lumix TZ3

Các thớt khác của namtuoc

namtuoc

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
26 Tháng mười hai 2007 lúc 11:15
Xin các bạn so sánh giúp mình ưu nhược điểm của 2 loại máy này.(IXUS 860IS và Lumix TZ3)
Cái nào chụp đẹp hơn?
Hình thức cái nào đẹp hơn?
Lumix TZ3 có IS hay không và với zoom quang 10x, nó có thực sự quan trọng hay không?
Bộ vi xử lý ảnh Digic III là gì, có thực sự quan trong không và Lumix TZ3 có hay không?
Cho mình hỏi thêm, dòng Canon IXUS 2 số (VD: IXUS 70) và dòng 3 số (VD: IXUS 700) khác nhau thế nào mà dòng 2 số luôn rẻ hơn?
Cảm ơn các bạn!

chaunghe

BÁC SỸ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng mười hai 2007 lúc 13:44
Xin các bạn so sánh giúp mình ưu nhược điểm của 2 loại máy này.(IXUS 860IS và Lumix TZ3)
Cái nào chụp đẹp hơn?
Hình thức cái nào đẹp hơn?
Lumix TZ3 có IS hay không và với zoom quang 10x, nó có thực sự quan trọng hay không?
Bộ vi xử lý ảnh Digic III là gì, có thực sự quan trong không và Lumix TZ3 có hay không?
Cho mình hỏi thêm, dòng Canon IXUS 2 số (VD: IXUS 70) và dòng 3 số (VD: IXUS 700) khác nhau thế nào mà dòng 2 số luôn rẻ hơn?
Cảm ơn các bạn!
Link tham khảo :
Lumix TZ3 : http://www.dpreview.com/reviews/panasonictz3/
CANON 860IS (SD870IS ở Mỹ) : http://www.dpreview.com/reviews/canonsd870is/

1.Giá cả ngang nhau
2.Lumix quảng cáo ảnh có nhiều điểm ảnh hơn chút xíu (không đáng kể lắm).
3.Lumix có zoom quang học lớn hơn.
4.Lumix có IS : MEGA OIS: mode 1 / 2 .
5.Lumix có thể chụp ảnh với ISO cao hơn CANON .
6.Độ mở ống kính F CANON có thể xuống đến 2.8 còn Lumix 3.3
7.Lumix nặng hơn CANON khoảng 80g .

Tuy nhiên mua máy ảnh thì phụ thuộc thương hiệu và chất lượng ảnh .
Nếu nói tính năng thì mua Lumix, nếu nói độ tin tưởng chất lượng ảnh em lại khoái CANON vì dù sao Panasonic về máy ảnh KTS vẫn chưa phải đối thủ CANON .

Tý quên trả lời mấy câu :
1.Digic III Lumix không nói, nhưng tất nhiên nó sẽ có cái khác thay thế chứ không phải là không có là chẳng có gì thay thế được . Chỉ là cái name thôi .
2.Zoom quang 10x cũng có lúc cần, nhât là chụp ảnh ngoài trời, phong cảnh, nắng đẹp (ánh sáng yếu thì cần có cái chân máy để khỏi rung).
3.Không phải 2 số rẻ hơn 3 số . Mà là mấy loại 3 số mới ra, 2 số là hàng trước đây . 2 số đắt đấy bác ơi, nó mỏng dính và rất sành điệu .

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng mười hai 2007 lúc 09:33
Xin bổ sung vài ý với bác chaunghe

4. Tizzy3 có chống rung mà IXUS cũng có
5. Tizzy3 có chể độ Boost ISO lên 3200 ở chế độ chụp chuyển động ban đêm (preset) ngoài ra ISO setting tương tự IXUS
6. Độ mở tối đa F của Tz là 3.3-4.9 còn của IXUS là 2.8-5.8 có nghĩa nếu mở máy chụp liền thì IXUS lợi thế hơn nhưng nếu kéo zoom thì Tz lại lợi thế hơn - HUỀ

Còn đây là kinh nghiệm bản thân đang sử dụng Tz3 và Ixus (đời trước của 860is)

Hình thức là do người dùng cảm nhận, tuy nhiên tớ rất yêu trọng lượng và dáng vẻ cứng cáp của Tizzy
Chất lượng hình ban ngày thì 2 em ngang ngửa, nhưng chụp thiếu sáng và lên flash thì tizzy thua Ixus
Zoom 10x là một lợi thế không phủ nhận, rất tuyệt khi chụp chân dung và kéo gần khoảng cách.

Mấy model gần đây của Panasonic đã cải thiện rất tốt chụp có flash - màu càng ngày càng giống .... Canon :D hi vọng Tz5 sẽ tiếp tục như Tz3: đoạt giải thưởng châu Âu máy du lịch tốt nhất.

namtuoc

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
28 Tháng mười hai 2007 lúc 10:04
6.Độ mở ống kính F CANON có thể xuống đến 2.8 còn Lumix 3.3
Ôi hay qua! Cảm ơn bạn chaunghe nhé!
Nhưng mình chưa hiểu độ mở ống kính là thế nào.
Thế ống kính góc rộng là thế nào hả bạn?
Như bạn nói thế có phải là Lumix khi chụp ở cự ly gần, ảnh sẽ không được rộng bằng IXUS phải không bạn? Mình tưởng cái này chúng như nhau chứ?
Mình muốn khi chụp gần vẫn lấy được cảnh rộng cơ. Như vậy theo chuyên môn gọi là gì hả bạn?
Mong bạn giải đáp thắc mắc giúp mình nhé!

chaunghe

BÁC SỸ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng mười hai 2007 lúc 11:28
Ôi hay qua! Cảm ơn bạn chaunghe nhé!
Nhưng mình chưa hiểu độ mở ống kính là thế nào.
Thế ống kính góc rộng là thế nào hả bạn?
Như bạn nói thế có phải là Lumix khi chụp ở cự ly gần, ảnh sẽ không được rộng bằng IXUS phải không bạn? Mình tưởng cái này chúng như nhau chứ?
Mình muốn khi chụp gần vẫn lấy được cảnh rộng cơ. Như vậy theo chuyên môn gọi là gì hả bạn?
Mong bạn giải đáp thắc mắc giúp mình nhé!
Ống kính có các thông số KT bác ạ . Nếu "zoom xa" thì khó mà kết hợp với "gần rộng" được lắm . Do vậy nếu muốn "gần, rộng" thì IXUS là lựa chọn số 1 rồi . Nôm na chút nhé, nếu chỉ chụp quanh nhà, khu vực chụp hẹp, khó xoay sở thì lấy cái IXUS, nếu ra ngoài chụp nhiều thì lấy cái Lumix zoom xa chụp cho nó khoái . Nói thế không có nghĩa là Lumix không chụp gần được, nó chụp gần cũng ngon choét đấy . Độ mở ống tưởng tượng như mắt mình khi nhìn mặt trời, hay cái đèn pha ý (không xui làm theo đâu nhé) bạn cứ phải nheo mắt lại khi sáng quá lúc đó f lớn ( chú ý độ mở =1/f , tức là f càng số lớn, độ mở càng nhỏ ) Thường độ mở lớn 1.4, 1.8 hoặc 2.8 , độ mở ống nhỏ thì f 11, f 22.... 1/1.4 > 1/1.8 >1 / 2.8 .... .

namtuoc

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
28 Tháng mười hai 2007 lúc 13:47
Xin lỗi bạn, mình hơi dốt trong chuyện này nên chưa hiểu rõ.
IXUS 860 IS: 28-105mm; f2,8 - f5,8
TZ3: 28-280mm; f3.3 - f4.6
Thông số mm là dải tiêu cự phải không bạn? Nó quyết định điều gì?
Thông số f là khẩu độ phải không bạn? Nó quyết định điều gì?
Nếu như vậy thì 2 thằng này chụp đều "gần rộng" như nhau phải không bạn?(trên lý thuyết).

chaunghe

BÁC SỸ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng mười hai 2007 lúc 14:05
Xin lỗi bạn, mình hơi dốt trong chuyện này nên chưa hiểu rõ.
IXUS 860 IS: 28-105mm; f2,8 - f5,8
TZ3: 28-280mm; f3.3 - f4.6
Thông số mm là dải tiêu cự phải không bạn? Nó quyết định điều gì?
Thông số f là khẩu độ phải không bạn? Nó quyết định điều gì?
Nếu như vậy thì 2 thằng này chụp đều "gần rộng" như nhau phải không bạn?(trên lý thuyết).
Ở trên em nhầm đấy bác ạ . Hai cái này đều có wide 28mm nên có thể chụp rộng như nhau, tuy nhiên khi dùng tiêu cự "tương đương" 28mm thì Lumix chỉ có độ mở lớn nhất là 1/3.3 , không mở to được như CANON 1/2.8 . Tóm lại rộng thì hai thằng ngang nhau chứ không phải thằng Lumix kém hơn CANON . Nếu chỉ trên thông số ống kính thì Lumix có vẻ hơn hẳn CANON . Tuy nhiên máy ảnh KTS có nhiều yếu tố quyết định chất lượng ảnh nữa bác ạ . Kiểu sensor, kích thước sensor, bộ vi xử lý của máy, phần mềm xử lý của máy,... . Nếu được, tốt nhất bác nên chụp thử cả 2 loại . CANON em chụp rồi, Lumix chưa chụp nên không có nhận xét nhiều .

hieppg

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng mười hai 2007 lúc 14:51
Thế độ mở lớn đó quyết định điều gì hả bạn chaunghe?
Độ mở nó chỉ nói lên 1 điều là cái lỗ hở sáng của ống kính nó to bé thế nào. f càng nhỏ lỗ mở càng to và ngược lại. Dải f càng rộng tức là máy có thể điều chỉnh độ mở ống kính càng linh hoạt.
Nói chung thì mở càng to thì ánh sáng vào càng nhiều và tốc độ màn chập có thể càng cao, nhưng độ sâu của ảnh càng giảm (rất cần cho chụp chân dung, rất hại cho chụp phong cảnh).
Chỉ riêng cái thông tin độ mở ống kính này cũng chưa quyết định được cái gì vì còn phải tổ hợp với các yếu tố còn lại nữa.

Bài viết cần bạn xem thêm

Kể từ ngày 2/10, Microsoft sẽ tăng giới hạn thiết bị đối với thuê bao Office 365 Home và Personal.

microsoft-office-365-home-personal-1535850276-340-width660height440.jpg

Microsoft Office 365 có thay đổi quan trọng từ ngày 2/10.
[/CEN ...​
Lazada Vietnam Master card on Monday