Sống chung với Virus có nên chăng?

maianhtungsten

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chả là em có cái máy PC cổ lỗ sĩ, dạo trước hỏng cái Mainboad FIC, xin xỏ mãi thằng bạn làm NET mới được cái Mainboad cũ. Cấu hình máy của em cũng không đến lỗi nào CPU Pentium III 733Mhz, Ram 256 Mb, nói thế thôi chứ cũng còn tốt chán!

Khổ cái lỗi máy dạo này lắm Virus thế không biết, diệt đi diệt lại vẫn không ăn thua hơn nữa nhà lại kết nối Internet lên cũng lắm chuyện về Virus. Cài hết bác Symantec Norton Antivirus rồi lại chuyển McAfee VirusScan, chịu khó Update liên tục nhưng cũng không ăn thua gì với mấy con Virus. Dần dần thấy 2 bác diệt Virus này chạy trở lên ỳ ạch chậm như rùa bò nên em chuyển sang dùng BKAV rồi AVG, được cái 2 bác này nhẹ không chiếm nhiều tài nguyên máy lên cũng yên tâm. Nhất là bác AVG scan cũng rất tốt phát hiện ra mấy cậu Trojen Dial, Worm...nên em rất an tâm. Mặc dù máy nhà em cố gắng loại bỏ hết tất cả những cái gì màu mè của bác Windows để giúp máy cải thiện nhanh hơn. Ngoài những phần mềm căn bản như Unikey, Spyware Doctor, AGV, Download Accelerator để giúp máy cải thiện tốt hơn nhưng đâu lại vào đấy mấy cậu Virus vẫn còn! Thế mới tức không chứ!

Dạo này em phát hiện có File lạ ẩn trong từng thư mục đó là desktop.inf, em đoán tên này là Virus W95 gì đó em không nhớ nữa vì phần mềm Scan Virus không thấy phát hiện ra mấy em này. Liệu để như vậy các bác thấy có ổn không nhỉ? Em có thể sống chung với mấy em Virus không có hại được không ạ? Xin các bác cho em vài ý kiến lựa chọn xem sử dụng phần mềm diệt Virus nào vừa nhẹ vừa tốt nhé!

Trân thành cảm ơn các bác!

nmt1978

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
maianhtungsten said:
Chả là em có cái máy PC cổ lỗ sĩ, dạo trước hỏng cái Mainboad FIC, xin xỏ mãi thằng bạn làm NET mới được cái Mainboad cũ. Cấu hình máy của em cũng không đến lỗi nào CPU Pentium III 733Mhz, Ram 256 Mb, nói thế thôi chứ cũng còn tốt chán!

Khổ cái lỗi máy dạo này lắm Virus thế không biết, diệt đi diệt lại vẫn không ăn thua hơn nữa nhà lại kết nối Internet lên cũng lắm chuyện về Virus. Cài hết bác Symantec Norton Antivirus rồi lại chuyển McAfee VirusScan, chịu khó Update liên tục nhưng cũng không ăn thua gì với mấy con Virus. Dần dần thấy 2 bác diệt Virus này chạy trở lên ỳ ạch chậm như rùa bò nên em chuyển sang dùng BKAV rồi AVG, được cái 2 bác này nhẹ không chiếm nhiều tài nguyên máy lên cũng yên tâm. Nhất là bác AVG scan cũng rất tốt phát hiện ra mấy cậu Trojen Dial, Worm...nên em rất an tâm. Mặc dù máy nhà em cố gắng loại bỏ hết tất cả những cái gì màu mè của bác Windows để giúp máy cải thiện nhanh hơn. Ngoài những phần mềm căn bản như Unikey, Spyware Doctor, AGV, Download Accelerator để giúp máy cải thiện tốt hơn nhưng đâu lại vào đấy mấy cậu Virus vẫn còn! Thế mới tức không chứ!

Dạo này em phát hiện có File lạ ẩn trong từng thư mục đó là desktop.inf, em đoán tên này là Virus W95 gì đó em không nhớ nữa vì phần mềm Scan Virus không thấy phát hiện ra mấy em này. Liệu để như vậy các bác thấy có ổn không nhỉ? Em có thể sống chung với mấy em Virus không có hại được không ạ? Xin các bác cho em vài ý kiến lựa chọn xem sử dụng phần mềm diệt Virus nào vừa nhẹ vừa tốt nhé!

Trân thành cảm ơn các bác!

Bác đúng là rành PPC hơn là PC rồi, mình thì hơi ngược lại một chút. :)) Mình chưa sợ virus lắm vì "tinh thần cảnh giác cao độ"

Con laptop thân yêu như cái niêu của mình chỉ cài

+ TrendMicro - vừa nhẹ vừa nhanh diệt chuẩn xác
+ ZoneAlarm - cái này mới gọi là cực quan trọng
+ Microsoft Antispyware (mới có beta thôi)
3 cái này là đạo quân chủ lực

+ Adware - thỉnh thoảng mới sử dụng, theo mình thì nó + cũng thường thôi, chỉ diêt các spyware đơn giản. Do không có tiền mua bản pro nên không có chế độ Real-Time Scan được :(

Ngoài ra thì mình
- Huấn luyện cho MS Outlook cho nó nhận spam thiệt giỏi
- Chẳng bao giờ click vào những link trong email mà mình không quen cả.

Vậy nên bác làm thế này
- Format sạch sẽ, cài lại hệ điều hành, office, các chương trình cần thiết, các chương trình diệt virus như trên.(không nên online lúc đang cài.. cho nó an tâm)
- Ghost luôn 1 bản trên
- Online update mấy cái chương trình diệt virus

Thế thôi, sợ gì virus nữa đâu (trừ khi bác hay thanh toán qua mạng thì cũng sợ thật)

ducva

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hi hi xài nhiều phần mềm diệt virus nặng máy lắm các bác ạ. Tôi chỉ sợ nhất dạng trojan đính trên các website chứa hạt vừng hành củ tỏi thôi -> nên chỉ cần cài Personal Firewall.

Còn phần còn lại chỉ cần để ý thao tác một chút và không quá kỹ tính để có thể tránh và sống chung với virus là ổn rồi B-) ..

Tóm lại, cứ khoảng vài tháng ghost lại máy 1 lần - có schedule backup tốt và mirror sang một nơi lưu trữ khác - máy PC chả hạn - là yên vui cửa nhà.

ppc_admin

THÀNH VIÊN DANH DỰ
Đúng thế, sao lưu dữ liệu là rất quan trọng, đừng để bao công lao của bạn đổ xuống sông xuống bể.

Tuy nhiên tớ không cho "sống chung với virus" là một ý hay: Bạn có thể bị lộ dữ liệu cá nhân, mất thời gian công sức khôi phục hệ thống, hiệu năng hệ thống giảm sút...

Hình như bây giờ trojan, spyware, ad-ware, worm (hoặc các dạng lai ghép) phổ biến hơn là virus. Chính vì thế theo tớ nên cập nhật thường xuyên các bản sửa lỗi an ninh của hệ điều hành, phần mềm và cài thêm phần mềm quét virus/firewall có tính năng cảnh báo real-time. Cũng nên cẩn thận với các email linh tinh, nhất là email có tệp đính kèm.

Cái con virus bạn nói có thể diệt được bằng BKAV, nên dùng phiên bản mới cho chắc.

Khó chịu nhất là những loại virus tham lam, lây lan vô độ, chỉ cần sót 1 bản (trong các tệp zip, rar chẳng hạn) là có thể lây nhiễm tràn ngập máy. Vì vậy khi quét bạn nên chọn thêm tính năng quét các tệp nén.

DuySon

GÂY DỰNG
ghost lại một phát, thường xuyên backup dữ liệu. Khi nào dính virus thì lại bung ra bản backup. Đỡ phải cài antivirus làm nặng máy. Tớ xài theo cách này, nhưng xài mấy tháng vẫn chưa thấy con virus nào

bad

<b><font color="blue">Bad is very Bad</font></b>
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
desktop.ini và folder.htt loại này lây lan cũng ác, kiểm tra hầu hết các thư mục đều có. Sống chung với virus? Có thể, trừ khi đó là các con virus của bạn, hoặc tự do bạn cố tình gây nhiễm, còn không thì ... không nên sống chung với nó. Format lại Hdd? cài đặt lại từ đầu? Ok, nhưng chú ý những bản gốc bạn đang cài chắc gì nó đã không bị nhiễm virus!?
Và cái quan trọng nhất là phải cảnh giác và có kiến thức một chút về việc tự bảo vệ, đừng quá tin và trông chờ vào các chương trình bảo vệ, tuy nhiên khi online tối thiểu phải có zonealarm hoặc một tường lửa cá nhân nào đó, chỉ có như vậy mới mong hạn chế được cảnh "Sống chung với Virus"

htl47

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Destop.ini là 1 file thông tin của 1 folder (thư mục) có chứa các tài liệu/tranh ảnh/nhạc nhẽo, nó cho phép Folder đó hiển thị thông tin ra bên ngoài cho người dùng thấy trước khi double click vào thư mục đó. Nó không phải Virus đâu
Thông thường thì bạn không thấy file này vì nó là file ẩn của hệ thống, bạn có thể xem nó bằng cách bỏ tíck ở mục "Hide protected operating system files" và chọn "show hidden files and folder" trong Folder option ở WinXP/2000
File này thường thấy trong WinXP và 2000
Trong Win98 có 1 file tên là Folder.htt nó có các chức năng tương tự như file trên nhưng có ít chức năng hơn. 1 số Virus đã nấp dưới bóng file này và lộng hành. nếu bạn tự nhiên thấy 1 file folder.htt trong máy dùng WinXP/2000 của bạn thì bạn nên quét Virus ngay :D

vinhrocker

Rock is deader than dead
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình chỉ sử dụng ZoneAlarm Security Suite là đủ, có luôn chương trình Antivirus, update thường xuyên là an tâm

caohungvn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em sau khi dùng tất tần tận các loại chương trình quét Virus và update thường xuyên thấy vẫn không ăn thua .... tìm đến bác sư tử : Rising Antivirus Software của China sản xuất ... update trung bình 3 ngày có 2 bản mới thế là từ đó trở đi sống yên ổn với lũ Virus :D bác nào cần PM địa chỉ mail cho em nhé :p

MasterX

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
caohungvn said:
Em sau khi dùng tất tần tận các loại chương trình quét Virus và update thường xuyên thấy vẫn không ăn thua .... tìm đến bác sư tử : Rising Antivirus Software của China sản xuất ... update trung bình 3 ngày có 2 bản mới thế là từ đó trở đi sống yên ổn với lũ Virus :D bác nào cần PM địa chỉ mail cho em nhé :p

hehe. cứ update là sẽ diệt được sao.bác coi lại xem biết đâu cũng đang sống chung với lũ đó

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.