Tại sao giá bán RAM chênh nhau quá nhiều?

Các thớt khác của thucanh
29 Tháng tư 2007 lúc 23:43
Mình thấy giá 1 thanh RAM bán cùng loại RAM wr VN của các hãng khac nhau chênh nhau quá nhiều: RAM 1G transend Bus 533 khoảng 130USD, Kingmax khoảng 60USD....Một số người bán hàng giải thích vì chất lượng tốt hơn. Muốn hỏi các chuyên gia là tốt hơn ở chỗ nào? (bền hơn?, tốc độ cao hơn? RAM tháo từ mày do nhà sản xuất lắp nên chất lượng "xịn" hơn? hay là do cái gì nữa???).
Nếu dùng CPU-Z test thì có loại hiện thị đầy đủ thông tin của RAM (kể cả date sản xuất, nhưng có loại chỉ hiển thị 1 vài thông số cơ bản).
Mình định chọn 2 thanh RAM 1 G để upgrade cho con SZ, nhưng thấy hơi loạn nên chưa biết chọn loại nào, nhờ các bác tư vấn giúp.
cám ơn

30 Tháng tư 2007 lúc 00:17
Giá ram VN khác nhau nhiều do người bán, nguồn hàng. Bạn có thể check giá trên mạng để tham khảo thêm mà. Ram xịn thường đầy đủ thông tin. Nếu thiếu coi chừng hàng giả - hàng nhái.

PinkForever

V.I.P
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng tư 2007 lúc 00:52
Với quan điểm cá nhân của mình là bỏ hàng chục triệu ra mua cái laptop, mức trung bình cũng phải cỡ 2 chục triệu, có khi còn cao hơn thì việc nâng cấp RAM cho máy ~ 2,3 triệu cũng phải nghiến răng mà đầu tư, nếu cảm thấy công việc cần thiết phải nâng cấp RAM.

Hiện tại máy mình mua đã đủ RAM xài nên mình ko phải tính đến chuyện nâng cấp, nhưng nếu có nâng mình cũng cứ vào FPT mà nâng cấp thôi, những cái này nó không đáng bao nhiêu, hơn nữa RAM rất quan trọng nên ko thể xài hàng kém chất lượng được.

DungHD

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng năm 2007 lúc 09:41
Mình thấy giá 1 thanh RAM bán cùng loại RAM wr VN của các hãng khac nhau chênh nhau quá nhiều: RAM 1G transend Bus 533 khoảng 130USD, Kingmax khoảng 60USD....Một số người bán hàng giải thích vì chất lượng tốt hơn. Muốn hỏi các chuyên gia là tốt hơn ở chỗ nào? (bền hơn?, tốc độ cao hơn? RAM tháo từ mày do nhà sản xuất lắp nên chất lượng "xịn" hơn? hay là do cái gì nữa???).
Nếu dùng CPU-Z test thì có loại hiện thị đầy đủ thông tin của RAM (kể cả date sản xuất, nhưng có loại chỉ hiển thị 1 vài thông số cơ bản).
Mình định chọn 2 thanh RAM 1 G để upgrade cho con SZ, nhưng thấy hơi loạn nên chưa biết chọn loại nào, nhờ các bác tư vấn giúp.
cám ơn
Thông tin kỹ thuật của một thanh RAM có rất nhiều, không đơn thuần chỉ là RAM bus và Capacity thôi đâu! Ngoài 2 cái đó ra, còn phải xem xét đến RAM timing, loại chip RAM, thiết kế PCB nữa!
RAM timing càng thấp thì tốc độ đáp ứng càng nhanh. Loại chip RAM tốt thì sẽ nhanh và ổn định hơn so với loại thường. Thiết kế PCB tốt sẽ khiến thanh RAM mát và bền hơn!
Một chiếc xe DREAM II của HONDA có giá chỉ bằng 1/10 chiếc SH. Với người có ít hiểu biết thì sẽ không hiểu nổi, nhưng khi xem xét cái xe ta cần nhìn vào nhiều thứ chứ không phải đơn thuần là bề ngoài cái xe đó! Em không có ý nói bác không hiểu gì, bác đừng giận nhé!

1 Tháng năm 2007 lúc 20:20
Sẵn cho mình hỏi so sánh Ram chip dán với chip hàn thì chip dán tốc độ, độ ổn định có tốt hơn ko?Mình thấy chip dán nhỏ gọn hơn loại chip hàn.

Lazada Vietnam Master card on Monday