Tại sao laptop của Apple lại ko ghi rõ loại chip các bác nhỉ?

Các thớt khác của do_long_khach

do_long_khach

Vàng và đỏ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em cũng hâm lên đi nhòm ngó mấy em MacBook, thấy mọi chỗ rao hàng đều ko ghi rõ chip là loại gì, chỉ ghi đại để là "2.26GHz Intel Core 2 Duo (3MB cache, 1066MHz frontside bus)" có khi còn ko được đến thế.

Theo đúng ví dụ trên em google thử thì thấy có ít nhất chip P7550 và P8400 là thoả mãn "2.26GHz Intel Core 2 Duo (3MB cache, 1066MHz frontside bus)". Sao mấy ông Apple cứ phải đánh đố nhau thế ạ?

nktpc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Câu hỏi rất hay, chắc bác cũng biết rằng con cpu trên máy mác đa phần là onboard ( không tháo cpu ra được ). Vì vậy không cần phải ghi Pxxxx hay Txxxx làm gì. Vì ghi như thế đồng nghĩa với việc CPU rời và thay thế được CPU khác.

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Câu hỏi rất hay, chắc bác cũng biết rằng con cpu trên máy mác đa phần là onboard ( không tháo cpu ra được ). Vì vậy không cần phải ghi Pxxxx hay Txxxx làm gì. Vì ghi như thế đồng nghĩa với việc CPU rời và thay thế được CPU khác.

còn với tư tưởng của em, đó là cách đánh lừa khách hàng, không trung thực- nói 1 cách trắng trợn là lừa đảo

1 con P 7550 và P8400 giá tiền OEM khác nhau hoàn toàn, và giá thành khi bán ra cũng chênh lệnh nhau không phải nhỏ

thử hỏi các hãng khác có model nào sài P7550 hem :D đào đâu ra chứ

đó là cái lý do sao mà chả bao giờ muốn dùng mac lâu quá 1 ngày, cảm giác như mình bị thằng apple nó " thuốc" vậy

chỉ ghi tốc độ, mà ko ghi thông tin model cpu, vây intel đặt tên cpu làm cái gì cho mệt chứ

HTung

GÂY DỰNG
còn với tư tưởng của em, đó là cách đánh lừa khách hàng, không trung thực- nói 1 cách trắng trợn là lừa đảo

1 con P 7550 và P8400 giá tiền OEM khác nhau hoàn toàn, và giá thành khi bán ra cũng chênh lệnh nhau không phải nhỏ

thử hỏi các hãng khác có model nào sài P7550 hem :D đào đâu ra chứ

đó là cái lý do sao mà chả bao giờ muốn dùng mac lâu quá 1 ngày, cảm giác như mình bị thằng apple nó " thuốc" vậy

chỉ ghi tốc độ, mà ko ghi thông tin model cpu, vây intel đặt tên cpu làm cái gì cho mệt chứ

Mình ko dùng MAC nên ko biết có dùng CPUZ hoặc 1 tiện ích tương tự để check thông tin CPU dc hay ko. Nếu dc thì cứ dùng soft này mà táng.

Còn cá nhân mình cũng ko thích dùng hàng của Apple, cứ có cảm giác tù túng, chặn đầu chặn đuôi thế nào ấy.

nguyenvantrung2

vái ồ + phù dít sù
GẮN KẾT
mac, ipod, iphone là những thứ hoàn hảo từ kiểu dáng, sự tiện dụng, đẳng cấp, đến chiến thuật móc tiền khách hàng của quả táo sâu, hehehe, em nói thế có gì sai mong các bác chỉ bảo

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình ko dùng MAC nên ko biết có dùng CPUZ hoặc 1 tiện ích tương tự để check thông tin CPU dc hay ko. Nếu dc thì cứ dùng soft này mà táng.

Còn cá nhân mình cũng ko thích dùng hàng của Apple, cứ có cảm giác tù túng, chặn đầu chặn đuôi thế nào ấy.

khổ nổi trong cái thùng của nó, nó ko ghi tên cpu :D
thêm nữa, trong mac os nó cũng ko ghi tên cpu luôn, chỉ hiện tên core 2 duo rồi tốc độ, mà cpuz thì đâu chạy đc trên mac :D cài win dzô thì nhiều khi cái thằng bán nó ko chịu :D

do_long_khach

Vàng và đỏ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG

Ko hiểu ý bác là sao? Vấn đề ở đây là xem hàng trước khi mua, bỏ cả đống tiền ra mua kiểu tù mù nên mới bực mình.

nambun

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
mấy bác nên dùng macosx và đồ của apple rồi hãy bình phẩm. em nghĩ cái nào có cũng cái hay. Còn việc ghi tên chip, em nghĩ ko cần thiết với người dùng bình thường, vì ghi thế càng thêm khó hiểu. còn với những bác mê IT thì ko cần ghi cũng biết là chip gì.

king_titi149

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Sao các bác không vào BIOS để xem thông tin?

Theo em, với những máy chưa có HĐH thì môi trường BIOS là cơ bản nhất để xem cấu hình máy...

Trong Mac không vào được BIOS như bên Win bác ạ;)

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.