Tại sao một số folder, file lại chuyển font chữ sang màu xanh?

Các thớt khác của chuyen

chuyen

GÂY DỰNG
Mấy ngày hôm nay, tự nhiên các file, folder ở ổ C của em font chữ lại chuyển sang màu xanh như hình sau:

Có cao thủ nào biết cách khắc phục không ? Trông ngứa mắt quá!
(Em đã cài và update chương trình quét virut, quét full rồi mà vẫn vậy)

sykes

Xì ke...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đấy là bác dùng tính năng nén (compress) 1 phân vùng (Partition) của ổ cứng, và phân vùng đó phải có định dạng file NTFS, trong trường hợp của bác là ổ C: đã compressed.

Sau khi compress thì mặc định màu của font trong Windows XP là màu xanh như vậy đó bác. Tính năng này tương đối hay, trong trường hợp 1 phân vùng nào gần hết dung lượng, bác nén các tập tin lại sẽ tăng được kha khá dung lượng trống. Để tắt/mở tính năng này, bác chỉ cần chọn Properties của phân vùng (ví dụ C:, D:, E:...) rồi chọn/hoặc bỏ chọn mục sau:

PHUONG NAM

GÂY DỰNG
Đấy là bác dùng tính năng nén (compress) 1 phân vùng (Partition) của ổ cứng, và phân vùng đó phải có định dạng file NTFS, trong trường hợp của bác là ổ C: đã compressed.

Sau khi compress thì mặc định màu của font trong Windows XP là màu xanh như vậy đó bác. Tính năng này tương đối hay, trong trường hợp 1 phân vùng nào gần hết dung lượng, bác nén các tập tin lại sẽ tăng được kha khá dung lượng trống. Để tắt/mở tính năng này, bác chỉ cần chọn Properties của phân vùng (ví dụ C:, D:, E:...) rồi chọn/hoặc bỏ chọn mục sau:

http://lh5.ggpht.com/_0F7yZtk8vh0/TKyztWh3JJI/AAAAAAAAAfQ/Ye_uLJmgzS4/Compress.jpg

Cám ơn bạn nhiều nhé có lần mình cũng bị như trên, bấm loạn lên 1 hồi thì nó trở về như cũ không hiểu tại sao. Nay mới biết...

n7qtkd09

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Nếu không muốn hiện chữ màu xanh khi dùng tính năng nén (compress) 1 phân vùng (Partition) của ổ cứng,
bạn vào folder option >>> View và bỏ dấu check trong ô khoanh tròn.

WAAAPATTY

GÂY DỰNG
Các bác chỉ em cách khắc phục lỗi tên folder, file bị đặt hết trong khung màu xanh với.

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.